Chi phí hợp lệ

• Thread starter thanhlan
  • Ngày gửi
T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
Chào tất cả các bạn, Mình có trường hợp này mong các bạn giúp.
Cty mình thuê nhà xưởng để sản xuất bên cho thuê có xuất hóa đơn hàng tháng cho Cty mình. Trong hợp đồng thuê 2 bên có thỏa thuận là bên đi thuê có thể tự sửa chửa về kỷ thuật nên trong năm 2006 Cty mình có tự mua vật tư về sửa chữa lại phòng trưng bày, lò sấy, phòng sơn. Thì mình cũng tập hợp chi phí rồi kết chuyển vào TK 242 để phân bổ vào từng đối tượng chi phí.
Nhưng mình đọc văn bản thấy không rõ ràng lắm, không biết chi phí này có chấp nhận chi phí lợp lý, hợp lệ không. Mong các bạn tư vấn giúp mình nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Theo mình là chi phí này được chấp nhận là chi phí hợp lý hợp lệ vì trong Hợp đồng thuê bạn có ghi rõ là công ty được quyền sửa chữa nhà xưởng, việc sửa chữa này cũng phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh. Tuy nhiên bạn nhớ phải có hóa đơn chứng từ đầy đủ khoản chi phí này nhé.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Chi phí này đc tính vào chi phí hợp lý hợp lệ

H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
Cho em ké topic hỏi nhờ vấn đề này với ạ!
Công ty em có chế độ 1 năm cho sếp về thăm quê 1 lần (nước ngoài), chi phí này (vé máy bay...) có được tính là chi phí hợp lý, hợp lệ không ạ .. ? Nếu có thì có được tính cho cả gia đình sếp không ạ ?
Cảm ơn các bác nhiều ạ! :1luvu:

A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
Công ty em có chế độ 1 năm cho sếp về thăm quê 1 lần (nước ngoài), chi phí này (vé máy bay...) có được tính là chi phí hợp lý, hợp lệ không ạ .. ? Nếu có thì có được tính cho cả gia đình sếp không ạ ?

được tính là chi phí hợp lệ đấy. nhưng hình như còn do quy định riêng của từng cty nữa.
cty mình tất cả chi phí về thăm quê của sếp và vợ sếp đều do cty chi trả. thậm chí sếp đi công tác vợ sếp cũng đi cùng.

H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
Chi phí này quá hợp lệ chứ sao bạn lại phải băn khăn thế nhỉ :eek:
Em băn khoăn vì .. em chưa đọc được chỗ nào có quy định (của NN) về điều này cả!. Công ty cũng có chế độ vì chế độ do chính sếp đặt ra mà, nhưng chưa có quy định nào bằng văn bản, một điều nữa là những chi phí này có liên quan gì đến việc "tạo doanh thu" của DN, nhất là phần chi phí cho vợ con sếp... :wall:

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Em băn khoăn vì .. em chưa đọc được chỗ nào có quy định (của NN) về điều này cả!. Công ty cũng có chế độ vì chế độ do chính sếp đặt ra mà, nhưng chưa có quy định nào bằng văn bản, một điều nữa là những chi phí này có liên quan gì đến việc "tạo doanh thu" của DN, nhất là phần chi phí cho vợ con sếp... :wall:

Bạn băn khoăn là đúng đó. theo mình nếu đúng là về thăm quê thì dùng quỹ sau thuế đi. không lo lắng gì, cho cả vợ xếp, bồ của xếp đi cũng được. nhưng nếu mà muốn vào chi phí thì phải coi đó là đi công tác hoặc thăm đối tác hoặc .... liên quan tới sản xuất kinh doanh tý

H

hoabattu0901

Guest
2/3/06
73
0
6
41
Nha Trang

Chi phí cho Sếp về quê thăm nhà thì liên quan gì đến việc kinh doanh. Chi phí này phát sinh nhằm giải quyết nhu cầu cá nhân của Sếp mà thôi. Không thề tính vào chi phí hợp lý của thuế được. Nếu có phát sinh bạn phải trích từ lợi nhuận sau thuế.

saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh
mình nghĩ là cho vào chi phí hợp lý, công ty mình mỗi lần xếp về quê hay đi đâu đều cho vào chi phí hợp lý, diễn giải chi phí công tác...

P

phongvan

Mơ về một ngày mai
Bạn cho vào chi phí hợp lý với nội dung là:
- Công tác phí bao gồm: chi phí đi lại, tiền thuê chỗ ở, tiền lưu trú.

- Phụ cấp tàu xe đi nghỉ phép theo quy định của Bộ Luật lao động.

Các khoản này đều được tính vào chi phí hợp lý theo TT hướng dẫn thi hành Luật DN.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA