Xử lý tài sản cố định không mang tên công ty

• Thread starter pycckuu410
  • Ngày gửi
P

pycckuu410

Sơ cấp
20/9/12
5
0
1
Nam Định
Công ty mình thành lập được 6 năm, khi thành lập có đưa vào tài sản cố định là một xe ôtô nhưng không đổi tên chủ sở hữu thành tên công ty, vừa rồi cty mình bị thanh tra thuế và mình đã bị phạt truy thu phần khấu hao từ khi thành lập đến nay. chiếc ô tô đó mình lại bán mất rồi nên ko thể mang chuyển đổi tên thành công ty được nữa. mà khấu hao của nó còn 4 năm nữa mới hết. bây giờ mình không biết làm thế nào để giải quyết chiếc xe này. Bên thuế hướng dẫn mình cứ để nguyên tài sản cố định nhưng ko trích khấu hao, nhưng ko thể cứ để mãi được vì xe mình không còn. muốn bán thì nó lại không phải tên công ty, Bạn nào đã gặp trường hợp như mình thì giúp mình hướng giải quyết với. đầu mình sắp nổ tung rồi. Bạn nào biết thì giúp mình với. mình cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Gì mà diễn đạt rắc rối vậy bạn? Xe không phải tên Cty nhưng vẫn khấu hao, lại đã bán rồi mà vẫn còn KH 4 năm nữa? Và bán rồi thì còn hỏi gì mà "muốn bán thì nó lại ko mang tên cty?!!!"
Xe vừa ko mang tên cty, vừa bán rồi vậy mà bạn vẫn để khấu hao tính vào chi phí bình thường! Vừa sai nguyên tắc kế toán vừa sai qui định tính Thuế. Giờ bạn hạch toán giảm tài sản, giảm khấu hao đấy đi là xong, giá trị còn lại hạch toán vào chi phí khác, loại trừ khi tính thuế TNDN.

copevotam

copevotam

sự học như biển cả mênh mông
22/6/11
207
4
18
35
cần thơ
hạch toán giảm TS và giảm khấu hao như thế nào bạn?

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
hạch toán giảm TS và giảm khấu hao như thế nào bạn?
N214: GT đã KH
N811: GT còn lại ==> loại trừ khi tính CP thuế TNDN
C211; Nguyên giá
(Hic, bạn xem lại phần TSCĐ và trích khấu hao trong sách Nguyên lý kế toán để hiểu rõ hơn)

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Chiếc xe đó ko phải của cty nên ko thể đặt vấn đề khấu hao, thanh lý, giá trị còn lại vv...như TS của cty
Lúc mới đưa xe góp vốn bạn định khoản Nợ TK 211 / Có TK 411 (hoàn toàn sai)
Sau đó trích khấu hao sai quy định và đã bị loại ra phần khấu hao này
Bên thuế hướng dẫn bạn cứ để nguyên tài sản cố định nhưng ko trích khấu hao là ko đúng vì nó đâu phải là TSCĐ
Tốt nhất hãy sửa sai ngay tại ban đầu bằng bút toán đỏ
Nợ TK 211 / Có TK 411 (giá trị chiếc xe)

• Like
Reactions: copevotam

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA