Sổ sách kế toán lôm côm bị xử lý ntn?

• Thread starter ketoanthattinh
  • Ngày gửi
K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!
Hic! Chào anh chị!
Em mới típ nhận công việc kế toán của mấy bác kế toán trước, sổ sách họ để lại cực kỳ lôm côm. Ai đời năm tài chính 2003, chẳng có sổ sách kế toán gì ráo, chỉ có một tập phiếu thu, phiếu chi thui. Híc mà khi em soát lại báo cáo thuế VAT và quyết toán thuế TNDN thì còn khủng khiếp hơn: Doanh thu bán ra chưa thuế giữa quyết toán VAT và Quyết toán thuế TNDT chênh lệch hơn 20 triệu, hóa đơn VAT đầu vào thì thiếu tùm lum,.

Híc thời gian thì đã lâu rùi mong anh chị chỉ giáo là cty em sẽ bị phạt đối với các vi phạm gì, và mỗi hành vi sẽ bị xử phạt bao nhiêu???
Mà bị mất hóa đơn đầu vào, nhưng vẫn kê khai và vẫn tính giá vốn trên báo cáo quyết toán thuế TNDN thì cty em có bị coi là có hành vi trốn thuế hay không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Chào bạn, Vấn đề của bạn đã được đề cập nhiều trên diễn đàn.
Trước tiên phải nói đến bạn không có trách nhiệm và nghĩa vụ phải làm những việc này. Bạn nên trình bày cho giám đốc của công ty của bạn biết và lôi nghị định 100 về xử phạt trong vi phạm kế toán cho sếp đọc.
Nếu công việc tương đối rảnh rỗi (có thời gian) thì bạn làm bổ sung các sổ sách còn thiếu và chưa làm. Đương nhiên dựa vào báo cáo thuế hàng tháng, chứng từ vào chứng từ ra. Còn nếu công việc quá bận bạn nên yêu cầu sếp thuê công ty kế toán hoặc một cá nhân nào đó có nghiệp vụ về kế toán để hoàn tất các thủ tục này.
Về phần doanh thu chênh lệch bạn phải xem vì đâu nó chênh lệch và đưa nó vào giải trình trong tờ quyết toán tự khai thuế TNDN năm 2006. Bạn đọc trong tờ khai này nó có phần đấy.
Nếu bạn hoàn tất được tất cả các phần như vậy thì phần phạt hành chánh của bạn giảm rất nhiều.
Chúc bạn thành công.
Thân

K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!
Hic! Em muốn bít cụ thể hơn, tỷ như: sổ sách lôm côm như thế thuế sẽ phạt bao nhiêu, mất hóa đơn như vậy sẽ bị phạt bao nhiêu? Vì sếp híc! không có thời gian đọc nghị định 100 đó, mà e cũng đã đọc cái nghị định đó rồi mà không thấy phạt đủ tất cả các hành vi đối với các sai sót của cty e

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Sorry, Mina nhớ nhầm, đúng ra là nghị định 185/2004/NĐ-CP ngày 4/11/2004 về xử phạt vi phạm trong lĩnh vực kế toán,
Mức phạt cao nhất cho hành vi không lập sổ sách kế toán là 10.000.000 đồng.

Sửa lần cuối:
rongden

rongden

Guest
15/11/05
11
1
3
HN
nghị định 185/2004/NĐ-CP ngày 4/11/2004 chứ bạn

K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!
Em đã tìm thấy cái nghị định đó roài! Cám ơn MINA nhá! Tiện đây cho mình hỏi luôn: Trong quyết toán thuế TNDN đã gửi cho cơ quan thuế có kê khoản mục chi phí hợp lý là 100 triệu, hic, bi giờ em sờ đến chứng từ thì chẳng có cái chứng từ nào thuyết minh cho khoản chi phí hợp lý đấy cả! Trong trường hợp này cty em có bị coi là trốn thuế và bị phạt 2.5 lần thuế trốn không ah?

K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!
Mà quên cho em hỏi luôn về văn bản nào quy định về việc phạt hành chính đối với lĩnh vực thuế VAT: như mất hóa đơn đầu vào, số trên các tờ khai không khớp nhau!

T

Thien Nga Den

Guest
7/6/06
15
0
0
Hồ Thiên Nga
bạn thử đọc ND 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 xem có giúp gì được cho công việc của mình k?
Chào.
Chúc bạn thành công.

L

Lam giang

Guest
27/12/05
8
0
0
Hà Nội
Các bạn làm ơn cho mình hỏi.

1. Vừa rồi, khi làm BCTC, mình phát hiện ra BCTC của năm trước (2005) KT làm "nhầm" nhiều chỗ.

Cụ thể: trên bảng cân đối TK, cột ghi nợ và ghi có tổng không bằng nhau; cũng như vậy với Bảng cân đối Kế toán, tổng Tài sản và tổng Nguồn vốn không bằng nhau, nhưng kế toán đã ghi chúng bằng nhau (mình cộng lại khi phải dùng số đầu năm và phát hiện chênh lệch).

Bây giờ mình phải làm gì để xử lý vấn đề này? Liệu công ty mình có bị phạt không? Nếu phạt thì sẽ bị phạt bao nhiêu?

2. Công ty mình sản xuất phần mềm, do đó được miẽn thuế. Theo quy định thì sẽ k được khấu trừ thuế VAT đầu vào. Nhưng hàng tháng, cty vẫn làm tờ khai thuế GTGT và ghi số thuế được khấu trừ. Điều này có sai sót gì không?

Mong các bạn giúp đỡ!

levanton

levanton

Cao cấp
Các bạn làm ơn cho mình hỏi.

1. Vừa rồi, khi làm BCTC, mình phát hiện ra BCTC của năm trước (2005) KT làm "nhầm" nhiều chỗ.

Cụ thể: trên bảng cân đối TK, cột ghi nợ và ghi có tổng không bằng nhau; cũng như vậy với Bảng cân đối Kế toán, tổng Tài sản và tổng Nguồn vốn không bằng nhau, nhưng kế toán đã ghi chúng bằng nhau (mình cộng lại khi phải dùng số đầu năm và phát hiện chênh lệch).

Bây giờ mình phải làm gì để xử lý vấn đề này? Liệu công ty mình có bị phạt không? Nếu phạt thì sẽ bị phạt bao nhiêu?

2. Công ty mình sản xuất phần mềm, do đó được miẽn thuế. Theo quy định thì sẽ k được khấu trừ thuế VAT đầu vào. Nhưng hàng tháng, cty vẫn làm tờ khai thuế GTGT và ghi số thuế được khấu trừ. Điều này có sai sót gì không?

Mong các bạn giúp đỡ!

- BẢNG CÂN ĐỐI KẾ TOÁN: nếu bạn xác định số nào trong số Nợ - Có là đúng, bạn sử dụng để làm số liệu cho báo cáo kỳ tiếp theo. Nếu không rõ số nào đúng thì bạn báo cáo Giám đốc, nhờ một cty tư vấn làm lại sổ sách năm 2005
- Tờ khai thuế: bạn bảng lập điều chỉnh, gửi cơ quan thuế để giảm trừ phần thuế GTGT đầu vào, hạch toán phần thuế đó vào chi phí.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Em đã tìm thấy cái nghị định đó roài! Cám ơn MINA nhá! Tiện đây cho mình hỏi luôn: Trong quyết toán thuế TNDN đã gửi cho cơ quan thuế có kê khoản mục chi phí hợp lý là 100 triệu, hic, bi giờ em sờ đến chứng từ thì chẳng có cái chứng từ nào thuyết minh cho khoản chi phí hợp lý đấy cả! Trong trường hợp này cty em có bị coi là trốn thuế và bị phạt 2.5 lần thuế trốn không ah?
Bạn sóat lại tiền lương và các khỏan xem số thuyết phục là bao nhiêu còn lại bạn có thể tự kê khai trong báo cáo quyết toán năm nay. Có nghĩa là bạn tự tách bóc thêm chi phí không hợp lý.
Thân

T

trucphuong

Guest
22/2/06
3
0
0
40
ktx,DHQGTPHCM
sổ sách kế toán

Híc!em cũng đang bị lâm vào chuyện sổ sách như ketoanthattinh đây. Chuyện là thế này,công ty em năm trước chuyên thuê kế toán làm bán thời gian làm không đến nơi đến chốn, định khoản sai lung tung, sổ sách thì không co...Nói chung là hậu quả là thuế phạt công ty em 400.000.000tr. Thật là kinh khủng!Trước em công ty tuyển một kế toán về làm cho công ty nhưng kế toán này đã đột ngột xin nghỉ để lại cho em rất rất...ít chứng từ,sổ sách của kế toán này lưu trong máy thì đã bị khóa pasword.Sổ sách in ở ngoài thì thiếu nhiều,tức cười nhất là làm Nhật Ký Chung mà không phản ánh thu chi tiền(N111,C111) và mua hàng về(N156), Em so sánh bảng cân đối kế toán cột số cuối kỳ của năm 2004 với cột đầu kỳ của năm 2005 không bằng nhau,chênh lệch tới hơn 1tỉ.
Giờ Giám Đốc Muốn em làm lại sổ sách,nhưng em không biết phải làm sao cả, và em làm lại thì có bi coi là không đúng luật không??em phải làm sao đây để có thể làm lại sổ sách mà vẫn đúng luật?HELP ME!:wall:

J

Jan

Guest
10/1/06
29
0
0
Đảo Bán Nguyệt.
Cái này giống hệt với cty mình! Cảm ơn các bạn rất nhiều!

N

Nguyen Dieu Phuong

Guest
2/1/06
4
0
0
42
115E CXTD, F27, QBT
Nếu không thể hiểu được sổ sách và báo cáo (hoặc sai be bét) thì cách duy nhất là bạn làm lại số sách và báo cáo dựa trên những chứng từ gốc (tức là hóa đơn, giấy nộp tiền, ủy nhiệm chi, sổ phụ của ngân hàng...) để khớp số. Bạn đừng quá lo lắng về việc bị phạt, quan trọng là phải làm lại được cho đúng với chứng từ gốc trước khi có quyết định kiểm tra quyết toán. Báo cáo đã nộp thì có thể điều chỉnh vào kỳ sau, giải trình hợp lý. Khi kiểm tra quyết toán mà công ty có sổ sách, báo cáo đúng với chứng từ thì sẽ không đến nỗi bị phạt.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA