Thế nào là chi phí hợp lý?

• Thread starter Duc Cuong
  • Ngày gửi
D

Duc Cuong

Guest
25/12/06
5
0
0
Hải Dương
Thân chào các đồng nghiệp (ĐN)! Có ĐN nào biết về những quy định mới nhất về những chi phí trong doanh nghiệp xây lắp, xây dựng mà được coi là hợp lý thì mách giúp tôi với? những văn bản nào quy định những chi phí được coi là hợp lý?Có ĐN nào biết thì cho tồi đường link hoặc file thì càng tốt.Tôi xin chân thành cảm ơn sự hợp tác. Đức Cường

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

moonlight81

Guest
28/3/06
2
0
0
Ha noi
Tôi cũng đang ko biêt phải làm sao với cái " Chi phí hợp lý" đây a, công ty tôi mới thành lập, tôi nộp tờ khai dự trù thuế TNDN phải nộp năm nay, mang lên Chi cục thuế, bị trả về vì tiền thuế ít quá, người ta bảo là doanh nghiệp xây lắp thì thu nhập chịu thuế phải khoang 12% tổng doanh thu ..ặc.ặc..Tôi phải làm lại. Có Bác nào kinh nghiêm thì chỉ bảo giúp cho ạ.
(Cần gấp lắm rùi a!)

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Tôi cũng đang ko biêt phải làm sao với cái " Chi phí hợp lý" đây a, công ty tôi mới thành lập, tôi nộp tờ khai dự trù thuế TNDN phải nộp năm nay, mang lên Chi cục thuế, bị trả về vì tiền thuế ít quá, người ta bảo là doanh nghiệp xây lắp thì thu nhập chịu thuế phải khoang 12% tổng doanh thu ..ặc.ặc..Tôi phải làm lại. Có Bác nào kinh nghiêm thì chỉ bảo giúp cho ạ.
(Cần gấp lắm rùi a!)

Đấy là họ bảo thế, chứ thực ra phải là 20% :freddy:

Nhưng mà họ cũng không có căn cứ gì để trả lại hay bắt làm lại cả. Tuy nhiên, những cái gì bạn khai báo cũng phải hợp lý 1 chút, tránh rắc rối mất thời gian.

H

HUY DUNG

Guest
11/4/07
1
0
0
41
277 NUI THANH, DA NANG
Webketoan vui lòng cho mình hỏi, mình có 1 công trình về : TƯ VẤN & THIẾT XÂY DỰNG. giá trị công trình đó rất cao, bạn có thể chỉ cho mình những chi phí đầu vào nào là hợp lý nhất để có thể giảm thuế TNDN không ?

N

nhorung

Trung cấp
10/10/06
180
0
0
Ha Noi
Thường thì trong tư vấn thiết kế thì chất xám bỏ ra rất lớn. Bạn tính lương trực tiếp cho từng công trình để tăng chi phí đầu vào.Ngoài ra còn có tiền photo in ấn, chi chí đi lại và rất nhiều chi phí khác nữa

C

chisocpi

Guest
24/8/07
90
0
0
www.ketoanthue.vn
Webketoan vui lòng cho mình hỏi, mình có 1 công trình về : TƯ VẤN & THIẾT XÂY DỰNG. giá trị công trình đó rất cao, bạn có thể chỉ cho mình những chi phí đầu vào nào là hợp lý nhất để có thể giảm thuế TNDN không ?

Thuê chuyên gia tư vấn --đóng thuế TNCN
----------------
www.ketoanthue.vn

H

Hoangtung

Guest
Các bạn nhầm hết rồi đấy thuế suất của thuế thu nhập doanh nghiệp là 28% mà.

M

My Hiep

Guest
31/7/07
14
0
0
Tp.HCM
E vẫn còn là sinh viên và đang làm kế toán(thêm) cho nhà hàng. các anh vị vui lòng trả lời giúp em với. Thế nào gọi là chi phí hợp lí? hợp lệ? xếp em bảo cẩn thận trong khâu này nhưng em chẳng biết j hết

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Đấy là họ bảo thế, chứ thực ra phải là 20% :freddy:

Nhưng mà họ cũng không có căn cứ gì để trả lại hay bắt làm lại cả. Tuy nhiên, những cái gì bạn khai báo cũng phải hợp lý 1 chút, tránh rắc rối mất thời gian.

trời, giá tăng như như vận động viên nước rút lấy đâu ra lãi cao vậy Adamtran?

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
E vẫn còn là sinh viên và đang làm kế toán(thêm) cho nhà hàng. các anh vị vui lòng trả lời giúp em với. Thế nào gọi là chi phí hợp lí? hợp lệ? xếp em bảo cẩn thận trong khâu này nhưng em chẳng biết j hết

Rất đơn giản. Em mở nghị định 24 ra xem. Ỏ trong đó quy định rất rõ ràng đó. Nếu có j chưa hiểu cứ hỏi để các anh chị trên diễn đàn giúp cho.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Luật thuế TNDN và các thông tư hướng dẫn thi hành quy định đầy đủu thế nào là chi phí hợp lý để xác định thu nhập chịu thuế bạn nghiên cứu kỹ đi từ đó sẽ hiểu phải làm sao chứ. Còn cách để làm cho chi phí hợp lý lại thuộc phạm trù khác rùi sao có thể bàn ở đây được.

Q

quoctuankid

Trung cấp
22/3/08
141
3
18
37
Hà Nội
duangoldenpeak.vn
Chi phí hợp lý là gì vậy?

Em không hiểu chi fí hợp lý với không hợp lý khi tính thuế TNDN, cái đó là hợp lý thì sao mà không hợp lý thì sao.Nó có ảnh hưởng gì đến tiền thuế mình fải nộp không ạ, nó sẽ làm tăng lên hay giảm số thuế fải nộp? Mong các bác giải thích giùm, thanks!

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
bạn tìm đọc Luật thuế Thu nhập doanh nghiệp

Hanhcthn

Hanhcthn

Trung cấp
16/6/08
71
3
8
Hà Nội
chi phí hợp lý

bạn tìm đọc Luật thuế Thu nhập doanh nghiệp

neu ban doc TT 134 ban se thay nguoi ta chi quy dinh nhung dieu k duoc lam chu ng ta k quy dinh nhung dieu duoc lam.
Ban nen doc them cac chuan muc ke toan ve các loai chi phi : KHTS, NVL, Nhan cong...
Chi phí la 1 trong 3 nhan to anh huong den thue TNDN, theo cong thuc : THUE TNDN PHAI NOP = [(CAC LOAI DT , TN CHIU THUE) - CHI PHI P/S TRONG KY] x THUE SUAT THUE TNDN
Nhin vao cong thuc tinh thue TNDN tren day ban se biet chi phi co vai tro quan trong nhu the nao.
- Hop ly : tuc la dung quy dinh cua phap luat- nhat la luat thue
mot ke toan gioi la dam bao moi khoan chi phi theo dung luat ! phai k ban ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA