Phân biệt tiêu dùng nội bộ với luân chuyển nội bộ

• Thread starter HaiTam
  • Ngày gửi
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Vừa rồi nhân trao đổi với thầy về xuất hóa đơn tiêu dùng nội bộ, mình có nhận được một cách phân biệt tiêu dùng nội bộ với luân chuyển nội bộ khá đơn giản.

Cách phân biệt tiêu dùng nội bộ với luân chuyển nội bộ là dựa vào hạch toán kế toán. Luân chuyển nội bộ là khi hàng hóa chi luân chuyển vòng vòng, vẫn còn nằm trên các tài khoản tồn kho (TK 15x). Tiêu dùng nội bộ là khi hàng hóa đã giảm khỏi các tài khoản kho đi vào tài khoản khác như TK chi phí.

Bạn nào còn chưa phân biệt thì tham khảo và cùng trao đổi nhé.

• Like
Reactions: amtich
Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mevan

Sơ cấp
9/7/10
18
0
1
TP.Hồ Chí Minh
Anh ơi giúp e với!Công ty em kinh doanh nước đóng chai,trong tháng có xuất kho ra dùng để tặng cho như đám ma,hội họp,nước uống cho công nhân viên,hội thao..như vậy thì em phải hạch toán hết như vầy N6428/C512,33311 phải không Anh?(Theo TT78 thì em hạch toán vậy đúng không Anh).Mong anh sớm trả lời!

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Anh ơi giúp e với!Công ty em kinh doanh nước đóng chai,trong tháng có xuất kho ra dùng để tặng cho như đám ma,hội họp,nước uống cho công nhân viên,hội thao..như vậy thì em phải hạch toán hết như vầy N6428/C512,33311 phải không Anh?(Theo TT78 thì em hạch toán vậy đúng không Anh).Mong anh sớm trả lời!
Nếu tiêu dùng trong cty như hội họp, nước uống cho NV là tiêu dùng nội bộ, xuất HĐ không thuế, hạch toán Nợ TK 642/Có TK 156.

Nếu cho, tặng thì là quà tặng, hạch toán Nợ TK Chi phí/Có TK 156, Có TK 3331.

M

mevan

Sơ cấp
9/7/10
18
0
1
TP.Hồ Chí Minh
Nếu tiêu dùng trong cty như hội họp, nước uống cho NV là tiêu dùng nội bộ, xuất HĐ không thuế, hạch toán Nợ TK 642/Có TK 156.

Nếu cho, tặng thì là quà tặng, hạch toán Nợ TK Chi phí/Có TK 156, Có TK 3331.
Nếu xuất HĐ không thuế thì em không xuất mà hạch toán có được không anh? còn cho,biếu tặng em không được xuất HĐ và ht vào 512 hả anh?em chưa hiểu lắm mong anh chỉ giúp!

Sửa lần cuối:
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Nếu xuất HĐ không thuế thì em không xuất mà hạch toán có được không anh? còn cho,biếu tặng em không được xuất HĐ và ht vào 512 hả anh?em chưa hiểu lắm mong anh chỉ giúp!
THeo qui định TDNB là phải xuất HĐ ko thuế, còn cho, biếu, tặng phải xuất HĐ theo giá thị trường.
Đúng theo QD15 thì biếu, tặng phải hạch toán qua TK 512: Nợ TK 641/Có TK 512, Có TK 3331; Nợ TK 632/Có TK 156. Nhưng thực tế DN hay hạch toán tắt, bạn muốn cho qua TK 512 cũng được.

H

haihatx

Sơ cấp
7/2/11
2
0
1
38
Nghe an
Bên công ty em kinh doanh xăng dầu, Công ty có xuất dầu cho xe chở dầu của Công ty đi vận chuyển xăng dầu về. Vậy dầu xuất cho xe chở dầu sẽ được hạch toán thế nào ạ.
Hiện công ty em ko xuất hóa đơn mà làm phiếu xuất kho rồi hạch toán tính vào chi phí của xăng, dầu bán ra. Vậy có đúng không ạ

H

htlong

www.ketoan.ga
23/2/06
59
18
8
Sài Gòn
www.ketoan.biz
Bên công ty em kinh doanh xăng dầu, Công ty có xuất dầu cho xe chở dầu của Công ty đi vận chuyển xăng dầu về. Vậy dầu xuất cho xe chở dầu sẽ được hạch toán thế nào ạ.
Hiện công ty em ko xuất hóa đơn mà làm phiếu xuất kho rồi hạch toán tính vào chi phí của xăng, dầu bán ra. Vậy có đúng không ạ
Bạn cần nói rõ hơn là xuất dầu để bán hay cho đại lý, hay để sử dụng ...
Ban tham khảo thêm http://www.blogketoan.tk/2015/01/cach-viet-hoa-don-hang-khuyen-mai-hang-mau-tieu-dung-noi-bo.html

H

haihatx

Sơ cấp
7/2/11
2
0
1
38
Nghe an
Bạn cần nói rõ hơn là xuất dầu để bán hay cho đại lý, hay để sử dụng ...
Ban tham khảo thêm http://www.blogketoan.tk/2015/01/cach-viet-hoa-don-hang-khuyen-mai-hang-mau-tieu-dung-noi-bo.html
Công ty mình chỉ có một cửa hàng bán xăng dầu thôi. Và dầu xuất ra này là xuất cho xe téc của Công ty đi vận chuyển dầu từ Công ty mình đi mua về để nhập kho vào cho cửa hàng của mình ạ.

H

htlong

www.ketoan.ga
23/2/06
59
18
8
Sài Gòn
www.ketoan.biz
Công ty mình chỉ có một cửa hàng bán xăng dầu thôi. Và dầu xuất ra này là xuất cho xe téc của Công ty đi vận chuyển dầu từ Công ty mình đi mua về để nhập kho vào cho cửa hàng của mình ạ.
Trường hợp của cty bạn là xuất tiêu dùng, trường hợp này theo mình nên xuất hóa đơn và hạch toán vào chi phí mua hàng (TK 1562-nếu chi phí lớn), hoặc chi phí bán hàng (TK 641-nếu chi phí nhỏ)- phần thuế gtgt ghi nợ 1331/có 3331 nên không ảnh hưởng gì cả.

Thông tư 26 có quy định: không xuất hóa đơn đối với hàng hóa luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất kinh doanh. Nhưng cty bạn là thương mại, trường hợp này không phải "tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất kinh doanh" nên phải xuất hóa đơn.

• Like
Reactions: haihatx
N

Nguyễn Thị Giang

Guest
2/4/15
6
0
1
34
Em cũng đang phân vân về vấn đề này ạ! Mong các bác chỉ bảo giúp em!
Công ty em sản xuất cơ khí. Trong quá trình sản xuất công ty em có làm khuôn để gia công sản phẩm. Vậy khuôn đó của bên có phải xuất hóa đơn ko ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA