Vật liệu thừa dùng không hết

• Thread starter Katling
  • Ngày gửi
K

Katling

Trung cấp
5/4/14
65
0
6
Hanoi
Chào cả nhà, Cty mình đăng ký kinh doanh sản xuất dụng cụ cơ khí, SX phải cần một số NVL phụ là hoá chất (H2So4, CaNO3, ...) , do nhập nhiều quá ko dùng hết nên Cty muốn xuất bán bớt. Khi Cty xuất bán hàng thì nội dung trên Hoá đơn ghi như thế nào, và có cần chứng từ gì kèm theo ko, hóa chất này là mặt hàng ko có trong đăng ký kinh doanh của Cty.
Cảm ơn bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Cty bạn xuất dưới dạng thanh lý vật tư, NVL. Lâu lâu mới xuất 1 lần nên ko sao đâu, đừng bán thường xuyên là được vì nếu vậy xem như là kinh doanh. Chứng từ thì bổ sung biên bản đề nghị thanh lý vật tư, NVL có sự phê duyệt của GĐ là được rồi.

K

Katling

Trung cấp
5/4/14
65
0
6
Hanoi
Cty bạn xuất dưới dạng thanh lý vật tư, NVL. Lâu lâu mới xuất 1 lần nên ko sao đâu, đừng bán thường xuyên là được vì nếu vậy xem như là kinh doanh. Chứng từ thì bổ sung biên bản đề nghị thanh lý vật tư, NVL có sự phê duyệt của GĐ là được rồi.

K

Katling

Trung cấp
5/4/14
65
0
6
Hanoi
Cảm ơn bạn, trường họp này hạch toán giá vốn và doanh thu thế nào bạn nhỉ

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Cảm ơn bạn, trường họp này hạch toán giá vốn và doanh thu thế nào bạn nhỉ
Đây là hoạt động kinh doanh bất thường, theo mình bạn phản ánh vào thu nhập khác - chi phí khác: Nợ TK 131/Có TK 711, Có TK 3331; Nợ TK 811/Có TK 152.
Còn không thì bạn cứ phản ánh doanh thu - giá vốn như hđkd thông thường, tuy nhiên hạch toán vậy không tách biệt được hđ thanh lý.

O

ongtroicodon89

Guest
8/2/14
4
0
1
da nang
tên mặt hàng trên hóa đơn ghi đúng như hàng mình bán à mọi người? mọi người cho mình hỏi, như mình biết là hàng hóa ghi trên hóa đơn phải được đăng kí với cơ quan thuế, vậy khi thanh lý hàng hóa vật tư, ví dụ bên mình là hãng xe taxi nha, thông thường thì hóa đơn ghi doanh thu taxi, bây chừ thanh lý bình điện,lốp xe, mình vẫn xuất được hóa đơn cho người mua àh, thông tin hàng trên hóa đơn ghi sao mọi người? cái này mình không hiểu rõ, mong anh chị em giúp đỡ!

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
tên mặt hàng trên hóa đơn ghi đúng như hàng mình bán à mọi người? mọi người cho mình hỏi, như mình biết là hàng hóa ghi trên hóa đơn phải được đăng kí với cơ quan thuế, vậy khi thanh lý hàng hóa vật tư, ví dụ bên mình là hãng xe taxi nha, thông thường thì hóa đơn ghi doanh thu taxi, bây chừ thanh lý bình điện,lốp xe, mình vẫn xuất được hóa đơn cho người mua àh, thông tin hàng trên hóa đơn ghi sao mọi người? cái này mình không hiểu rõ, mong anh chị em giúp đỡ!
- Chỗ màu đỏ: Phải đăng ký với bên sở kế hoạch - đầu tư chứ ko phải là thuế, mà thuế có phát hiện thì cũng ko phải là người phạt, thuế sẽ thông báo với sở kế hoạch - đầu tư để phạt bạn ( mức phạt từ 1tr đến 5tr theo điều 6 khoản 1 nghị định 185/2013/nd-cp) , nếu bạn có quan hệ tốt với thuế thì ko sao đâu.
- Còn việc hạch toán thì đây là nghiệp vụ ko phải phát sinh thường xuyên nên bạn hạch toán vào 711 và 811 như amtich nói, nhưng mình dám chắc là bên thuế sẽ ko chấp nhận 811 trong nghiệp vụ này là 1 khoản chi phí hợp lý khi tính thuế TNCN

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
- Chỗ màu đỏ: Phải đăng ký với bên sở kế hoạch - đầu tư chứ ko phải là thuế, mà thuế có phát hiện thì cũng ko phải là người phạt, thuế sẽ thông báo với sở kế hoạch - đầu tư để phạt bạn ( mức phạt từ 1tr đến 5tr theo điều 6 khoản 1 nghị định 185/2013/nd-cp) , nếu bạn có quan hệ tốt với thuế thì ko sao đâu.
- Còn việc hạch toán thì đây là nghiệp vụ ko phải phát sinh thường xuyên nên bạn hạch toán vào 711 và 811 như amtich nói, nhưng mình dám chắc là bên thuế sẽ ko chấp nhận 811 trong nghiệp vụ này là 1 khoản chi phí hợp lý khi tính thuế TNCN
Bạn cho mình hỏi sao bạn biết chắc Thuế sẽ loại trừ chi phí này? Đây là 1 khoản chi phí hợp lý, liên quan đến hoạt động KD thanh lý vật tư - góp phần tạo ra khoản thu nhập trên TK 711, và có đầy đủ hóa đơn chứng từ hợp lý, hợp lệ mà?

Ngoài ra mọi người cứ bảo HĐ chỉ được xuất những mặt hàng đăng ký KD, vậy khi DN thanh lý TSCĐ, CCDC thì sao? Ví dụ thanh lý bàn ghế, tủ, xe, máy móc thiết bị... theo qui định bắt buộc phải xuất HĐ nộp thuế. Đương nhiên DN ko thể ĐKKD tất cả các mặt hàng này được, vậy phải làm thế nào?

Theo mình thì cần phân biệt giữa hoạt động kinh doanh với các hoạt động khác, nếu thanh lý TS thì được phép xuất HĐ, miễn hđ thanh lý này đúng bản chất thanh lý, ko được lợi dụng biến tướng từ kinh doanh là được.

• Like
Reactions: doducthanh91
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Cũng đúng vì theo điều 7 trong thông tư 78/2014/tt-btc thì hạch toán vào 711 là chính xác, còn cái giá vốn thì hạch toán vào 811 là quá chuẩn rồi, nhưng ko có chỗ nào nói là đây là 1 khoản chi phí hợp lý cả.
Xét theo điều 6 thì đúng là 1 khoản CP hợp lý. Ờ, có lẽ mình nhầm, nếu đáp ứng đc điều 6 thì vẫn là CP hợp lý

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA