Xin tư vấn v/v nên chuyển đổi từ DNTN sang Cty TNHH hay giải thể DNTN rồi thành lập mới Cty TNHH ?

• Thread starter bocapsamac
  • Ngày gửi
B

bocapsamac

Trung cấp
2/4/10
71
5
8
đồng nai
Chào các anh chị !
Em xin nhờ anh chị tư vấn hộ em vấn đề sau ạ. Em đang làm kế toán ở một DNTN sản xuất, sếp em yêu cầu em tìm hiểu về việc chuyển đổi từ DNTN sang Cty TNHH, hoặc giải thể DNTN rồi thành lập mới Công ty.
Yêu cầu của sếp là giá nào cũng bỏ DNTN và chuyển sang thành Cty, nhưng không biết cách nào đơn giản hơn ạ.
Nhờ các bác có kinh nghiệm góp ý giùm em với . Nên làm thủ tục giải thể DNTN này rồi thành lập mới Cty hay là cứ thế làm thủ tục chuyển đổi lên thôi ạ. Sếp em muốn em làm dứt điểm trước 01/01/2015 để không ảnh hưởng tới năm tài chính 2015.
Các bác giúp em với ạ. Em cảm ơn nhiều nhiều ! ^^

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giathangvta

Guest
24/4/14
24
14
8
38
Thanh oai
Mình thấy bên bạn nên chuyển từ DNTN sang cty TNHH thì tốt hơn, du sao nó có độ tin cậy hơn sau khi bạn làm việc với khách hàng, vì cty bạn chuyển như vậy có nghĩa bên bạn cũng có thâm niên trong ngành nghề mà bạn kinh doanh

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Chào các anh chị !
Em xin nhờ anh chị tư vấn hộ em vấn đề sau ạ. Em đang làm kế toán ở một DNTN sản xuất, sếp em yêu cầu em tìm hiểu về việc chuyển đổi từ DNTN sang Cty TNHH, hoặc giải thể DNTN rồi thành lập mới Công ty.
Yêu cầu của sếp là giá nào cũng bỏ DNTN và chuyển sang thành Cty, nhưng không biết cách nào đơn giản hơn ạ.
Nhờ các bác có kinh nghiệm góp ý giùm em với . Nên làm thủ tục giải thể DNTN này rồi thành lập mới Cty hay là cứ thế làm thủ tục chuyển đổi lên thôi ạ. Sếp em muốn em làm dứt điểm trước 01/01/2015 để không ảnh hưởng tới năm tài chính 2015.

Mình thấy bên bạn nên chuyển từ DNTN sang cty TNHH thì tốt hơn, vì làm thủ tục giải thể rất là rắc rối đôi khi còn mất thêm tiền, nên bạn tìm hiểu thủ tục mà chuyển đổi nhé

B

bocapsamac

Trung cấp
2/4/10
71
5
8
đồng nai
Cảm ơn các bác.
Em đang lăn tăn về việc các giấy tờ sở hữu tài sản, đất vv... thì có phải chuyển chủ sở hữu không. Nếu chuyển hết thì chắc điên luôn... Cảm ơn các bác ạ

B

bobeodangyeu

Trung cấp
12/3/10
157
13
18
Hà Nội
www.hale.com.vn
Chào các anh chị !
Yêu cầu của sếp bạn đặt ra rất đúng đắn nhưng cách thực hiện thì không đơn giản đâu.
Trước tiên bạn cần quán triệt là bản chất chủ DNTN chịu trách nhiệm với DN bằng TOÀN BỘ tài sản của mình, trong khi đó công ty TNHH chỉ giới hạn mức trách nhiệm của chủ sở hữu/những người góp vốn trong phạm vi số vốn thể hiện trên ĐKKD. Bên cạnh đó, sau khi chuyển đổi, doanh nghiệp chuyển đổi sẽ kế thừa mọi quyền lợi và trách nhiệm của doanh nghiệp trước chuyển đổi. Chính vì thế, giải pháp duy nhất đối với trường hợp của bạn là giải thể DNTN rồi thành lập công ty mới.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA