Qui định về ngày nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương

  • Thread starter DungMab
  • Ngày gửi
D

DungMab

Sơ cấp
13/5/11
13
0
1
TP. HCM
Các Anh/Chị ơi cho e hỏi là theo luật lao động thì người lao động được nghỉ kết hôn 03 ngày mà vẫn hưởng nguyên lương. Vậy 03 ngày nghỉ này tính trong ngày làm việc hay tính luôn ngày thứ 7 và chủ nhật?
Nó được qui định tại văn bản nào?
Nhờ các Anh/Chị nào biết thì giúp em với. E cảm ơn nhiều.
 
Green0410

Green0410

Thành viên thân thiết
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Bạn coi trong Điều 78 Bộ Luật lao động nhé!
 
Y

yuan90

Sơ cấp
18/10/11
39
1
8
29
TPHCM
Điều 115. Nghỉ lễ, tết

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm lịch 05 ngày;

c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.

Điều 116. Nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương

1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.
trích 10/2012/QH13 ngày 18 tháng 6 năm 2012

Nếu ngày nghỉ trùng vào ngày chủ nhật thì cho ng ta phải cho nghỉ bù bạn nhé
 
N

NgocDung1402

Sơ cấp
16/3/15
3
0
1
26
Mọi người cho em hỏi nếu nghỉ đám tang bố vợ cần những giấy tờ gì chứng minh? Em cám ơn
 
H

HO Anh Hue

Thành viên thân thiết
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Mọi người cho em hỏi nếu nghỉ đám tang bố vợ cần những giấy tờ gì chứng minh? Em cám ơn
Thường khi những đối tượng này mất thì bạn thông báo cho DN và DN ( Các phòng ban hay tổ đội nơi bạn làm việc ) Công đoàn ... cử người đến thăm viếng việc gì phải có giấy tờ chứng minh.
 

Thành viên trực tuyến

  • thunguyen2015

Xem nhiều

TEXT LINK