Tiền thuê nhà <8tr 1 tháng , làm sao để được tính vào chi phí được trừ?

• Thread starter Hoidothi
  • Ngày gửi
H

Hoidothi

Guest
25/9/14
4
0
1
31
Theo thông tư 119 có sửa đổi bổ sung về điều 22 trong TT156/2013 về cá nhân có tài sản cho thuê?
Công ty em hiện nay đang đang thuê nhà của một cá nhân vs mức thuê là 8tr/tháng . Theo thông tư mới thì em lập bảng kê thì chi phí này sẽ là chị phí hợp lý khi tính thuế tndn. Nhưng đọc một số cv cũng như thông tư liên quan đến vấn đề này đang bị chồng chéo về cá nhân cho thuê phải là tổ chức kinh doanh? hay chỉ cần là tổ chức cá nhân có tài sản cho thuê mà ko kinh doanh cũng được. Và nếu muốn được tính vào chi phí thì em phải làm những thủ tục gì ạ, hợp đồng và bảng kê giữa hai bên ra sao. Em thanh toán trước 6 tháng thì có phải chuyển tiền qua ngân hàng ko ạ?
Các anh chị nào biết giúp em với ạ! Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ly titmit

Ly titmit

Guest
7/11/12
80
6
8
Hung Yen
"Đối với hộ gia đình, cá nhân có tài sản cho thuê mà tổng số tiền cho thuê trong năm thu được từ 100 triệu đồng trở xuống hoặc tổng số tiền cho thuê trung bình một tháng trong năm từ 8,4 triệu đồng trở xuống thì không phải nộp thuế GTGT, thuế TNCN và cơ quan thuế không thực hiện cấp hóa đơn lẻ đối với trường hợp này"
Cá nhân kinh doanh hoặc không kinh doanh đều được. Bạn làm hợp đồng có chữ ký 2 bên, phiếu chi tiền... các giấy tờ liên quan để làm căn cứ kê khai

• Like
Reactions: Hoidothi
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Nều Cty thuê nhà của phó thường dân, đừng thuê nhà của ông trùm BĐS là đc
Hồ sơ
HĐ thuê nhà, nếu trên 6 tháng phải có công chứng
Mẫu 01/TNDN theo TT78/2014/TT-BTC
Chứng từ thanh toán (P chi) theo HĐ, vì ở đây ko có hoá đơn nên bạn cứ thanh toán thoải mái bằng tiền mặt

• Like
Reactions: Hoidothi and qdieu
H

Hoidothi

Guest
25/9/14
4
0
1
31
Em cảm ơn anh chị ạ , nếu thế thì may quá vì công ty em hiện giờ ko dám tính tiền thuê nhà vào chi phí vì ko có chứng từ.
Anh chị giúp em luôn câu này mới ạ , em mới đi làm nên chưa thấu ạ?
Cty em ko muốn đóng bảo hiểm cho nhân viên chỉ đóng cho 2 sếp thôi , em nên làm hợp đồng thế nào để phù hợp ạ?

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Ngoài các đk trên nếu tt cho họ bằng CK or chi tiền bằng séc để họ đi lãnh thì thuyết phục hơn đối với cb thuế !

H

Hoidothi

Guest
25/9/14
4
0
1
31
Em đọc thấy bảo là nếu kí trên 1 năm hoặc ko thời hạn thì bắt buộc phải đóng bhxh bắt buộc cho người lao động ạ, cái này em mập mờ quá không rõ được

Q

quynh227

Trung cấp
4/4/12
77
12
8
35
Hồ Chí Minh
Nếu giá thuê dưới 8tr4/ tháng thì chỉ kê được vào chi phí mà ko có được hóa đơn đầu vào. Vậy nếu trên 8 tr4 thì mình bảo chủ nhà lên cơ quan thuế mua hóa đơn lẻ ak. thanh toán phí gtgt cho cqt thuế là bao nhiêu ạ ? Và ngoài tiền thuế gtgt thì phải đóng thuế tncn nữa là bao nhiêu ạ ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA