Xuất hoá đơn không theo thứ tự đã kê khai thuế

• Thread starter nhamnhung89
  • Ngày gửi
N

nhamnhung89

Trung cấp
5/9/09
108
0
16
Thái Bình - Hà Nội
Cả nhà ơi, em mới vào làm tại công ty này tuy nhiên kế toán trước làm partime nên làm sai nhiều quá, giờ em ko biết xử lý thế nào. Các anh chị giúp em với ạ:
1. Ngày 28/02 kế toán có xuất HĐ 066 tuy nhiên ngày 31/01 kế toán lại xuất 2 HĐ 067 + 068 sau đó 28/02 lại xuất tiếp HĐ 069.... Các hoá đơn này đã KK thuế (Tờ khai T01 kê HĐ 067 + 068, tờ khai T02 kê hoá đơn 069).

2. Trên HTKK thì có kê khai tuy nhiên em lại ko thấy có hoá đơn đó (có thể do kế toán làm mất hoặc thất lạc), mà h em báo mất thì DN bị phạt chết (02 tháng đều làm ko tìm thấy 2 hoá đơn đã kê khai rồi). Có cách nào giải quyết ko ạ.

3. Mua máy tính có 5 triệu kế toán cũng cho vào 211 và phân bổ, nhiều hoá đơn đầu vào sai địa chỉ công ty kế toán cũng kê khai hết. hichic...quá nhiều vấn đề.

Anh chị giúp em xử lý 2 vấn đề trên với ạ. Em chưa va chạm mấy cái này nên h ko biết xử lý thế nào nữa ạ. Em cảm ơn anh chị nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Thôi xong. Để mình tính số tiền phạt cho bạn nhé :)
1. Phạt từ 4tr đến 8tr ( theo thông tư số 10/2014/tt-btc điều 11 khoản 3 điểm b)
2. Phạt từ 10tr đến 20tr, 2 hóa đơn thì x2 nhé ( nếu là hóa đơn đầu ra), hóa đơn đầu vào thì từ 2tr đến 4tr mỗi cái HĐ ( theo thông tư số 10/2014/tt-btc điều 11 khoản 4)
3. Khả năng bị thuế ko công nhận và ko đc ghi nhận là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.

Mình có cách để giúp bạn giải quyết đc trường hợp 2 và 3. Còn trường hợp 1 thì hơi khó đấy. Cách giải quyết như sau:
TH2: Xem điều 24 trong thông tư 39/2014/tt-btc
TH3: Các hóa đơn đầu vào sai địa chỉ bạn có thể cầm hóa đơn đó trực tiếp đến làm việc với người bán. Có thể lập biên bản ghi nhận sai sót của hóa đơn số, ký hiệu, ngày .... rồi 2 bên ký xác nhận và đóng dấu. Trước hóa đơn tiền cước di động ghi nhận cho bên mình cũng sai mình mang hóa đơn ra chi nhánh đưa cho họ và xử lý trực tiếp sửa chỗ sai thành chỗ đúng và bên cung cấp dịch vụ (vnpt) đóng 1 cái dấu treo ở ngay phía trên xác nhận thế là ok.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: nhamnhung89
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
@nhamnhung89 Nếu 3 t/h này ps năm 2014 : bc giám đốc và tiến hành :
1: HĐ 066 năn nỉ bên mua làm bb đ/c hoá đơn (đc lại là ngày 28/1)
2: Nếu ko tìm được thì xin người bán bản foto liên 1 đồng thời kê khai bổ sung giảm VAT đầu vào tháng có hđ bị mất, VAT đầu vào đưa vào chi phí.
3: KH Máy in nếu có gửi thuế rồi gửi thông báo huỷ bỏ do sai với tt45 ; sai tên cty (nếu chỉ là kê khai)ko sao miễn làm sổ đúng,

• Like
N

nhamnhung89

Trung cấp
5/9/09
108
0
16
Thái Bình - Hà Nội
Thôi xong. Để mình tính số tiền phạt cho bạn nhé :)
1. Phạt từ 4tr đến 8tr ( theo thông tư số 10/2014/tt-btc điều 11 khoản 3 điểm b)
2. Phạt từ 10tr đến 20tr, 2 hóa đơn thì x2 nhé ( nếu là hóa đơn đầu ra), hóa đơn đầu vào thì từ 2tr đến 4tr mỗi cái HĐ ( theo thông tư số 10/2014/tt-btc điều 11 khoản 4)
3. Khả năng bị thuế ko công nhận và ko đc ghi nhận là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.

Mình có cách để giúp bạn giải quyết đc trường hợp 2 và 3. Còn trường hợp 1 thì hơi khó đấy. Cách giải quyết như sau:
TH2: Xem điều 24 trong thông tư 39/2014/tt-btc
TH3: Các hóa đơn đầu vào sai địa chỉ bạn có thể cầm hóa đơn đó trực tiếp đến làm việc với người bán. Có thể lập biên bản ghi nhận sai sót của hóa đơn số, ký hiệu, ngày .... rồi 2 bên ký xác nhận và đóng dấu. Trước hóa đơn tiền cước di động ghi nhận cho bên mình cũng sai mình mang hóa đơn ra chi nhánh đưa cho họ và xử lý trực tiếp sửa chỗ sai thành chỗ đúng và bên bán đóng 1 cái dấu treo ở ngay phía trên xác nhận thế là ok.

Em cảm ơn anh nhưng anh ơi, ở TH3 em tưởng khi 2 bên đã kê khai thuế thì phải lập bb + hoá đơn điều chỉnh chứ ko được sửa và đóng dấu treo lên trên HD (HĐ theo quy định là ko được sửa chữa ạ).
Em biết mức phạt khi mất hoá đơn rất cao nhưng mà các HĐ này kế toán đều kê khai hết rồi nên em mới lên nhờ anh chị chỉ giúp ạ. hichic

N

nhamnhung89

Trung cấp
5/9/09
108
0
16
Thái Bình - Hà Nội
@nhamnhung89 Nếu 3 t/h này ps năm 2014 : bc giám đốc và tiến hành :
1: HĐ 066 năn nỉ bên mua làm bb đ/c hoá đơn (đc lại là ngày 28/1)
2: Nếu ko tìm được thì xin người bán bản foto liên 1 đồng thời kê khai bổ sung giảm VAT đầu vào tháng có hđ bị mất, VAT đầu vào đưa vào chi phí.
3: KH Máy in nếu có gửi thuế rồi gửi thông báo huỷ bỏ do sai với tt45 ; sai tên cty (nếu chỉ là kê khai)ko sao miễn làm sổ đúng,

Anh ơi, TH1 nếu làm bb điều chỉnh hoá đơn thì có cần thêm hoá đơn điều chỉnh ko ạ, ngoài việc bb điều chỉnh có phải giải trình gì vs thuế không anh
TH2: Xin bên bán foto liên 1 nhưng có báo mất hoá đơn ko ạ vì khi b khai bổ sung giảm VAT thuế sẽ biết m bị mất hoá đơn.
TH3: vì tất cả các hoá đơn máy tính, tủ làm việc, bàn ghế... dưới 30 triệu mà kế toán đều cho hết vào 211. Sổ sách thì ko có gì ngoài 2 quyển sổ cái hoá đơn thì lung tung. Em đang định làm lại sổ sách và nộp lại BCTC của năm 2013 anh ah

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
ừh nếu đã kê khai rồi thì bên bán lập biên bản ghi nhận sai sót, chỉ là sai thông tin địa chỉ thôi ko ảnh hưởng tới số tiền nên ko phải điều chỉnh gì đâu.
Đợi đấy mà bên mua nó điều chỉnh lại hóa đơn ở TH1
Bạn cứ báo mất hóa đơn đi, vì đằng nào sau này thuế về quyết toán chẳng biết là bạn bị mất. Giờ ko báo thì lại ko đúng với điều 24 của thông tư 39/2014/tt-btc

Sửa lần cuối:
  • Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA