Chưa nộp thông báo phương pháp trích khấu hao TSCĐ

  • Thread starter huongdo5388
  • Ngày gửi
H

huongdo5388

Sơ cấp
22/9/14
7
0
1
32
Kính gửi các anh chị !
Em có một vấn đề đang khúc mắc xin nhờ các anh chị giải đáp giúp !
Công ty em bắt đầu hoạt động từ năm 2013. Do không nắm được quy định nên em chưa thông báo phương pháp trích khấu hao TSCĐ với cơ quan thuế.
Nay em làm lại thông báo để gửi thì những chi phí khấu hao của em năm 2013 có bị trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN không ạ?
Vì hiện tại em cũng đang làm 1 công văn giải trình nộp lại BCTC năm 2013. Vậy nếu bây giờ song song em nộp cả thông báo PP trích KH thì năm 2013 em có được quyền trích khâu hao ko a? Hay lại phải tính từ thời điểm nộp là T9/2014 ạ!

Em xin chân thành cám ơn !
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Theo quy định trước khi đưa TSCĐ vào sd thì đơn vị phải làm đăng ký pp trích khấu hao thông báo cho cơ quan thuế, cty bạn chưa nộp thì bây giờ nộp bổ sung thui, ko có quy định nếu ko nộp thì bị loại trừ phần khấu hao đã thực hiện trước đó, bạn tranh thủ bổ sung sớm đi
 
H

huongdo5388

Sơ cấp
22/9/14
7
0
1
32
Theo quy định trước khi đưa TSCĐ vào sd thì đơn vị phải làm đăng ký pp trích khấu hao thông báo cho cơ quan thuế, cty bạn chưa nộp thì bây giờ nộp bổ sung thui, ko có quy định nếu ko nộp thì bị loại trừ phần khấu hao đã thực hiện trước đó, bạn tranh thủ bổ sung sớm đi
Cám ơn c Quynhhuong!
Nhưng chị ơi em lại đọc được trên Trang tin của cục thuế Bình Phước thì trả lời như này chị ạ:

"Cảm ơn bạn đã đến với Trang thông tin điện tử Cục Thuế Bình Phước. Vấn đề bạn hỏi Cục Thuế có ý kiến như sau:
Căn cứ khoản 3, Điều 13 Thông tư số 45/2013/TT-BTC ngày 25/4/2013 của Bộ Tài chính; khoản 3, Điều 13 Thông tư số 203/2009/TT-BTC ngày 20/10/2009 của Bộ Tài chính, hướng dẫn chê độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định quy định


“Điều 13. Phương pháp trích khấu hao tài sản cố định:


3. Doanh nghiệp tự quyết định phương pháp trích khấu hao, thời gian trích khấu hao TSCĐ theo quy định tại Thông tư này và thông báo với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi bắt đầu thực hiện.”


Căn cứ quy định trên, qua nội dung câu hỏi. Công ty bạn tự quyết định phương pháp trích khấu hao, thời gian trích khấu hao tài sản cố định và phải thông báo với cơ quan thuế trước khi bắt đầu thực hiện. Như vậy công ty bạn chỉ được trích khấu hao TSCĐ sau khi thông báo với cơ quan thuế. Công ty bạn từ năm 2009 đến 2013 chưa thông báo việc đăng ký phương pháp trích khấu hao cho cơ quan thuế trực tiếp quản lý thì chi phí khấu hao TSCĐ không được trừ khi tính thuế TNDN.
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Bạn thấy câu " từ năm 2009 đến 2013 chưa thông báo việc đăng ký phương pháp trích khấu hao cho cơ quan thuế trực tiếp quản lý thì chi phí khấu hao TSCĐ không được trừ khi tính thuế TNDN." ko hề đc quy định trong TT45, mà mang tính áp đặt của CCT, nếu họ xử phạt bạn, thì bạn hỏi họ chổ nào quy định loại trừ ra khỏi cp hợp lý ???
 
  • Like
Reactions: hamhochoinv
H

huongdo5388

Sơ cấp
22/9/14
7
0
1
32
Vâng e cám ơn c! Cái này phải cứng rắn để còn nói lại cán bô thuế. Chứ e nghe thấy từ phạt này nọ là run lắm rồi
Em cám ơn c nhiều a
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều

TEXT LINK