Nộp báo cáo thuế muộn 6 ngày so với quy định.

• Thread starter Hoai Pham
  • Ngày gửi
H

Hoai Pham

Guest
5/6/14
14
1
3
30
Thành Phố Hồ Chí Minh
Anh/chị cho em hỏi. Ngày 15/09/2014 em có nộp BCT qua mạng. Nhưng vì hôm đó mạng bên em có vấn đề, và em cũng lần đầu nộp tờ khai qua mạng. Vì không cẩn thận nên sau khi tải tệp, ký điện từ và nộp xong em không kiểm tra lại thông báo mà đăng xuất luôn. Hôm nay em mới phát hiện ra là hôm đó em chưa nộp được tờ khai. Bên CQ Thuế vẫn chưa thấy gọi cho bên em, em đã nộp tờ khai vào ngày hôm nay rồi. Em gặp vào trường hợp này thực sự rất bối rối và lo sợ. Anh chị cho em lời khuyên với ạ.

• Like
Reactions: tayduahuyenthoai
Khóa học Quản trị dòng tiền
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Theo như điều 9 khoản 2 thông tư 166/2013/tt-btc thì bạn bị phạt:
2. Phạt tiền 700.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 400.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 10 ngày.
Nếu mà trong khoản 1 từ 1 đến 5 ngày thì ko sao nếu có công văn giải trình.
Thuế chưa gọi điện hay gửi thông báo cho bên bạn là có thể do thuế chưa phát hiện hoặc thuế để cho bạn chậm thêm ngày rồi phạt nặng hơn. :)
Theo đúng thông tư 166 thì bạn sẽ bị phạt thôi.

T

Thanh VT

Sơ cấp
13/6/11
7
0
1
35
Đông Hưng Thái Bình
Tính đến hôm nay mới có 6 ngày. Mà ngày 20 là ngày thứ 7 nên chưa chắc em đã bị phạt đâu
Cứ bình tĩnh nhé !

H

Hoai Pham

Guest
5/6/14
14
1
3
30
Thành Phố Hồ Chí Minh
Tính đến hôm nay mới có 6 ngày. Mà ngày 20 là ngày thứ 7 nên chưa chắc em đã bị phạt đâu
Cứ bình tĩnh nhé !

Theo như điều 9 khoản 2 thông tư 166/2013/tt-btc thì bạn bị phạt:
2. Phạt tiền 700.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 400.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 10 ngày.
Nếu mà trong khoản 1 từ 1 đến 5 ngày thì ko sao nếu có công văn giải trình.
Thuế chưa gọi điện hay gửi thông báo cho bên bạn là có thể do thuế chưa phát hiện hoặc thuế để cho bạn chậm thêm ngày rồi phạt nặng hơn. :)
Theo đúng thông tư 166 thì bạn sẽ bị phạt thôi.
Nếu giờ em làm công văn giải trình và nộp trong ngày hôm nay thì có được hưởng tình tiết giảm nhẹ không ạ. Mẫu CV đó Anh có không ạ. Cho em xin được không? Em Cảm ơn anh!

L

linkshady

Sơ cấp
21/7/14
20
0
1
32
Đà Nẵng
Nếu giờ em làm công văn giải trình và nộp trong ngày hôm nay thì có được hưởng tình tiết giảm nhẹ không ạ. Mẫu CV đó Anh có không ạ. Cho em xin được không? Em Cảm ơn anh!
em nên gọi điện đến đội tư vấn thuế để rõ và chi tiết hơn. chứ nếu ko e tìm lan man và không chính xác thì mắc công e lại bị phạt thêm ngày. Hoặc em đến cơ quan thuế quận của em để xin biểu mẫu, họ sẽ hướng dẫn cho em đó.

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Bạn phải hiểu đc thế nào là tình tiết giảm nhẹ nhé ( trường hợp của bạn xem điều 9 khoản 2 luật số 15/2012/QH13). Còn mẫu công văn thì bạn tự làm đc mà, mình ko có mẫu nhưng bạn có thể search là thấy mẫu công văn, công văn giải trình thì làm đơn giản mà, sai điều gì thì giải trình điều đó.

Q

quynhnguyenthingoc

Sơ cấp
16/3/11
1
0
1
46
HCM
Cho mình hỏi thăm:
DN mới thành lập 05.05.2014, không phát sinh chi phí, chưa có hoá đơn.
Do không biết nên ngày 22 tháng 09 mới nộp qua mạng:
tờ khai GTGT T5, T6, T7, T8-2014
tình hình sử dụng hoá đơn Q2-2014
tạm tính thuế thu nhập doanh nghiệp Q2-2014

DN lo bị phạt quá, không biết phải chuẩn bị công văn gì để nộp cho thuế? và phải nộp nộp bao nhiêu đây...

Nhờ các bạn tư vấn giúp dùm.
Trân trọng.

T

tranthidiemthu

Guest
26/9/14
6
0
1
33
A/C ơi cho em hỏi và giúp em với.... Hồi tháng 4/2014 em nộp tờ khai quý TNDN theo mẫu 04 trực tiếp trên DT. Giờ em bik mình sai. phải nộp mẫu 01A mới đúng,Em muốn nộp lại. vậy bằng cách nào mình có thề điều chỉnh và tránh ko bị phạt ko A/C >?

H

Hoai Pham

Guest
5/6/14
14
1
3
30
Thành Phố Hồ Chí Minh
em nên gọi điện đến đội tư vấn thuế để rõ và chi tiết hơn. chứ nếu ko e tìm lan man và không chính xác thì mắc công e lại bị phạt thêm ngày. Hoặc em đến cơ quan thuế quận của em để xin biểu mẫu, họ sẽ hướng dẫn cho em đó.
Vâng. Em cảm ơn ạ. Em nghĩ em nên xuống cơ quan thuế hỏi trực tiếp.

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Cho mình hỏi thăm:
DN mới thành lập 05.05.2014, không phát sinh chi phí, chưa có hoá đơn.
Do không biết nên ngày 22 tháng 09 mới nộp qua mạng:
tờ khai GTGT T5, T6, T7, T8-2014
tình hình sử dụng hoá đơn Q2-2014
tạm tính thuế thu nhập doanh nghiệp Q2-2014

DN lo bị phạt quá, không biết phải chuẩn bị công văn gì để nộp cho thuế? và phải nộp nộp bao nhiêu đây...

Nhờ các bạn tư vấn giúp dùm.
Trân trọng.
Phạt là điều tất nhiên rồi, cho dù trong tháng ko phát sinh nghiệp vụ mua vào hay bán ra có hóa đơn hay ko bạn vẫn phải nộp tờ khai thuế theo tháng. Bạn xem điều 9 trong thông tư số 166/2013/tt-btc để biết mức phạt, Riêng tờ khai GTGT đầu ra > đầu vào, tạm tính thuế TNDN của bạn có phát sinh doanh thu thì còn phải nộp thêm tiền chậm nộp thuế. À lại còn báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn, trong khoảng thời gian từ tháng 5 đến tháng 8 thì thông tư 119/2014/tt-btc chưa có hiệu lực thì thuế xử phạt bạn thêm lỗi ko báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng do DN mới thành lập.

T

tranthidiemthu

Guest
26/9/14
6
0
1
33
theo mình được bik, hồi trước mình cũng bị TH y như zay ! ko còn cách nào khác banj ah. phải lên chi cục thuế . Để bik mình bị phạt bao nhiu tiền. hoặc có 1 cách khác là bạn hãy giao tiếp và tìm cách giải quyết cho êm chuyện...

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
A/C ơi cho em hỏi và giúp em với.... Hồi tháng 4/2014 em nộp tờ khai quý TNDN theo mẫu 04 trực tiếp trên DT. Giờ em bik mình sai. phải nộp mẫu 01A mới đúng,Em muốn nộp lại. vậy bằng cách nào mình có thề điều chỉnh và tránh ko bị phạt ko A/C >?
Khả năng là bị phạt rồi

Sửa lần cuối:
R

realestat

Guest
25/8/14
2
0
1
36
Hà Nội
em đã có lần chậm 20 ngày, nộp ở dưới họ bắt lên trên, em lên trên để làm biên bản. ngồi chời mãi chả đến lượt tự dưng nghe thấy tên người quản lý giải quyết em liền quay xuống dưới bảo" chị "ấy" bảo a linh động cho em. Thế là dc cộp cộp
Mừng ko tả nổi :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA