Số dư cuối kỳ trước và đầu kỳ này không khớp

• Thread starter ruadangyeu
  • Ngày gửi
ruadangyeu

ruadangyeu

Guest
30/9/06
143
1
0
Hanoi
my.opera.com
Em có một đứa bạn thực tập tại một tập đoàn kinh tế lớn của Việt Nam, khi xin số liệu về làm đề tài thì nó phát hiện ra số liệu kế toán cuối năm trước và đầu năm sau lại không khớp nhau.:error:
Các bác cho em hỏi tại sao lại có trường hợp này không?:wall:

Cảm ơn các bác trước nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

th20

Guest
23/10/06
52
0
0
Ha noi
Tại sao thì chỉ có kế toán ở công ty đó mới biết được thôi. Bạn nói chung chung như vậy thì mọi người chẳng biết đằng nào mà lần đâu, hoặc đoán mò có thể là thế này..., có thể là thế kia... mà thôi.

ruadangyeu

ruadangyeu

Guest
30/9/06
143
1
0
Hanoi
my.opera.com
Cảm ơn bác đã cho ý kiến!
Em xin trình bày rõ hơn một chút hi vọng mọi người có thể giúp được.
Các chỉ tiêu về tài sản và nguồn vốn của cuối năm trước và đầu năm sau thì không khớp nhau. Số liệu trong các báo cáo gửi đi thì giống với số liệu của cuối năm trước.
Thực ra thì em cũng chưa nhìn thấy những số liệu này mà đứa bạn em nó hỏi em.
Mong các bác giúp đỡ!

levanton

levanton

Cao cấp
Cảm ơn bác đã cho ý kiến!
Em xin trình bày rõ hơn một chút hi vọng mọi người có thể giúp được.
Các chỉ tiêu về tài sản và nguồn vốn của cuối năm trước và đầu năm sau thì không khớp nhau. Số liệu trong các báo cáo gửi đi thì giống với số liệu của cuối năm trước.
Thực ra thì em cũng chưa nhìn thấy những số liệu này mà đứa bạn em nó hỏi em.
Mong các bác giúp đỡ!

Em trả lời cho bạn em thế này:
Nếu ghi sổ bằng tay : Có thể do sai sót khi ghi chép số liệu từ cuối năm trước sang đầu năm này.
Nếu hạch toán có phần mềm:có thể do các trường hợp sau:
- Trong thời gian lam báo cáo có sửa sai nhưng chưa cập nhật. Nên cập nhật lại số liệu với thời gian cả năm trước đến nay
- Có thể sau khi khóa sổ kế toán năm trước, trước đó kế toán chọn phương pháp tính giá xuất khác, sau khi làm báo cáo lại chọn lại, tính giá xuất theo phương pháp khác dẫn đến sai lệch số liệu tồn kho và giá xuất kho.
- Số liệu tích hợp giữa Tổng công ty và các đơn vị thành viên có sai lệch do phương pháp tính giá không thống nhất, chỉ cần một đơn vị thành viên thuộc tổng công ty làm sai, cung cấp số liệu khi thao tác chọn sai phương pháp mà kế toán tổng hợp , KTT tổng cty sơ ý sẽ dẫn đến số liệu bị sai như bạn của em nêu.
Nhiều lý do khác nữa, nhưng tóm lại số liệu cuối năm trước chuyển sang đầu năm khác nhau là sai, cần phải sửa lại khớp đúng, nếu có sai sót trong năm trước thì sửa theo qui định

C

cuncutN

Guest
9/3/07
6
0
0
Hà Nội
Các bạn ơi,
Năm 2005 khi lập BCTC chung của Cty chính, KTT đã thực hiện bằng cách cộng tương đương các tài khoản cùng số hiệu của BCTC riêng Chi nhánh và BCTC riêng của Cty chính, kể cả BCDPS, BCĐKT và BLCTT.
Bây giờ cty mình mới phát hiện ra là sai, phải làm BCTC tổng hợp theo chuẩn mực VAS 25 (và thông tư 23), bù trừ các khoản mục để loại bỏ các khoản mục 136, 336...,nhất là 512 của Cty, 512 của Chi nhánh...
Mình đang không biết điều chỉnh ra sao với BCTC 2005 (kg theo loại chuẩn mực nào)? làm xong theo đúng chuẩn mực thì phải báo cáo ra sao với cơ quan thuế? có bị phạt gì kg?
Sắp phải nộp BCTC rồi mà mình phân vân quá các bạn ơi, kg biết dùng số dư đầu kỳ nào???

N

Nguyen Ba Toan

Guest
Điều quan trọng là các số liệu đó lấy ở những bản báo cáo kế toán có cùng loại hay không, đừng nhầm báo cáo kế toán tài chính và báo cáo quản trị.

H

HongHa7177

Guest
21/9/06
20
0
0
Hanoi
Điều quan trọng là các số liệu đó lấy ở những bản báo cáo kế toán có cùng loại hay không, đừng nhầm báo cáo kế toán tài chính và báo cáo quản trị.
Báo cáo quản trị và báo cáo tài chính số liệu khác nhau được sao? Mình cũng đang băn khoăn việc báo cáo quản trị và báo cáo tài chính công ty mình số liệu khác nhau, điều chỉnh cho khớp thì thấy ko ổn lắm? Mình lo mấy ông sếp thắc mắc mình ko giải thích được thì...:mrstraetz

Còn việc số dư, ở công ty mình cũng đang vướng đây. Chả là số liệu công ty mấy anh kiểm toán lấy số liệu USD, , mà chỉ lấy số chẵn. Rồi loay hoay điều chỉnh nọ kia, lúc báo cáo kiểm toán cũng ra USD, nhwng lại có phần lẻ sau thập phân. Mình át dớt theo yêu cầu của họ. kết quả là lệch pha mỗi nơi một ít. Báo cáo của họ ( ghi là của công ty) bây giờ lệch so với báo cáo trên phần mềm, dù không nhiều ( chỉ vài USD). Không biết tính sao bây giờ? Ai có kinh nghiệm chỉ giúp ho mình với.
Thanks.

C

Chuyen co

Guest
18/12/05
6
0
0
DA LAT
Hi! Hi Mình không hiểu các bạn đang trao đỏi gì? Nhưng theo minh nghĩ nếu số liệu trong BCTC có những thay đổi gì đó, thì ở phần cuối thuyết minh báo cáo tài chính mình trình bày ra là mọi người đều hiểu được mà? hi! trừ người không đoc kỹ thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA