Giúp đỡ: Xuất hóa đơn theo tiến độ thi công

• Thread starter hoahuongduong93
  • Ngày gửi
H

hoahuongduong93

Guest
27/9/14
54
0
6
các anh chị ơi giúp đỡ em với, em mới đi làm, công ty em hạch toán theo quyết định số 48, công ty em kí hợp đồng cấp thoát nước với khách sạn A và đứng ra thuê nhà thầu phụ B làm chọn gói, khi xin tạm ứng 80% giá trị hợp đồng với bên A thì bên A yêu cầu xuất HĐ, vậy khi em xuất HĐ em sẽ hạch toán vào doanh thu luôn hay hạch toán vào doanh thu chưa thực hiện hay hạch toán vào 337, vì bình thường cuối kì khi công trình nghiệm thu em mới xuất HĐ 10% giá trị hợp đồng ,và khoản xuất hóa đơn này em có phải cho vào doanh thu để tính thuế TNDN chưa ạ, vì công trình chưa nghiệm thu ,anh chị giúp em với ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Cty bạn xuất HĐ theo tiến độ ứng tiền, nếu chưa thực hiện dịch vụ thì chưa đủ điều kiện ghi nhận doanh thu, chỉ hạch toán vào TK 3387 thôi, khi nào thực hiện dịch vụ theo giai đoạn thì kết chuyển dần sang doanh thu.
Đối với thuế TNDN, khi xuất HĐ là phải nộp thuế TNDN kể cả trong trường hợp chưa thực hiện dịch vụ. Trong trường hợp này bạn tạm tính giá vốn để ước lượng ra lợi nhuận và nộp thuế.

H

hoahuongduong93

Guest
27/9/14
54
0
6
cho em hỏi thêm 1 chút với ạ, chưa thực hiện dịch vụ là chưa nghiệm thu công trình ạ, khi nào nghiệm thu công trình em sẽ chuyển từ 3387 sang 511 ạ, đầu vào tại thời điểm e xuất Hóa đơn e tập hợp hết lại rồi hạch toán là nợ 632 có 154 ạ

H

hoahuongduong93

Guest
27/9/14
54
0
6
Cty bạn xuất HĐ theo tiến độ ứng tiền, nếu chưa thực hiện dịch vụ thì chưa đủ điều kiện ghi nhận doanh thu, chỉ hạch toán vào TK 3387 thôi, khi nào thực hiện dịch vụ theo giai đoạn thì kết chuyển dần sang doanh thu.
Đối với thuế TNDN, khi xuất HĐ là phải nộp thuế TNDN kể cả trong trường hợp chưa thực hiện dịch vụ. Trong trường hợp này bạn tạm tính giá vốn để ước lượng ra lợi nhuận và nộp thuế.
cho em hỏi thêm 1 chút với ạ, chưa thực hiện dịch vụ là chưa nghiệm thu công trình ạ, khi nào nghiệm thu công trình em sẽ chuyển từ 3387 sang 511 ạ, đầu vào tại thời điểm e xuất Hóa đơn e tập hợp hết lại rồi hạch toán là nợ 632 có 154 ạ

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Chưa thực hiện dịch vụ nghĩa là chưa hoàn thành công việc theo hợp đồng, kể cả theo từng giai đoạn. Trong quá trình thực hiện dịch vụ thì tập hợp chi phí vào TK154, khi nào hoàn thành theo từng giai đoạn (có nghiệm thu hoặc xác nhận khối lượng công việc hoàn thành) thì hạch toán doanh thu (hoặc kết chuyển từ TK 3387 sang) và kết chuyển giá vốn từ TK 154 sang. Hoặc chờ đến khi công việc hoàn thành toàn bộ mới nghiệm thu 1 lan thì hạch toán doanh thu - giá vốn.

H

hoahuongduong93

Guest
27/9/14
54
0
6
Chưa thực hiện dịch vụ nghĩa là chưa hoàn thành công việc theo hợp đồng, kể cả theo từng giai đoạn. Trong quá trình thực hiện dịch vụ thì tập hợp chi phí vào TK154, khi nào hoàn thành theo từng giai đoạn (có nghiệm thu hoặc xác nhận khối lượng công việc hoàn thành) thì hạch toán doanh thu (hoặc kết chuyển từ TK 3387 sang) và kết chuyển giá vốn từ TK 154 sang. Hoặc chờ đến khi công việc hoàn thành toàn bộ mới nghiệm thu 1 lan thì hạch toán doanh thu - giá vốn.
dạ khi em xuất hóa đơn 80% theo tiến độ em sẽ phải làm bút toán nợ 632 có 154: giá vốn tạm tính đến thời điểm xuất hóa đơn theo tiến độ ạ, nếu phần chi phí em chuyển sang giá vốn mà ít so với 80% hóa đơn đầu ra ( vì đầu vào em còn phụ thuộc vào nhà thầu) thì em có bị phạt k ạ

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
H

hoahuongduong93

Guest
27/9/14
54
0
6
Bạn tham khảo thêm ở bài viết này: http://forum.webketoan.vn/threads/2714525-hach-toan-doanh-thu-cua-cong-ty-dich-vu.htm#post-3960639

Tạm tính nên có chênh lệch là bình thường, bạn chưa phát sinh đủ giá vốn nên ít hơn là đúng, giá vốn ít hơn thì bạn phải nộp thuế tạm tính nhiều hơn thôi. Đến khi phát sinh chính xác các khoản chi phí thì mới tính được phần thuế chính xác.
vâng ạ, em cảm ơn anh/chị nhiều ạ, chúng em mới đi làm nên gặp được anh /chị tư vấn cho cảm thấy rất vui ạ, mong được anh chị chỉ bảo thêm nhiều ạ

H

hoahuongduong93

Guest
27/9/14
54
0
6
@amtich , a/c cho em hỏi thêm một chút là, phần giá vốn tạm tính mà em để cao hơn phần doanh thu chưa thực hiện 3387 có được không ạ, vì quý này em muốn nộp ít thuế TNDN thôi, như thế thì có vô lí không ạ

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
@amtich , a/c cho em hỏi thêm một chút là, phần giá vốn tạm tính mà em để cao hơn phần doanh thu chưa thực hiện 3387 có được không ạ, vì quý này em muốn nộp ít thuế TNDN thôi, như thế thì có vô lí không ạ
Tạm tính ở đây là khi kê khai THuế TNDN chứ chưa hạch toán nếu giá vốn chưa phát sinh nhé. Tạm tính cũng cần có cơ sở, nếu bạn tạm tính vô lý quá thì Thuế kiểm tra thấy sẽ có ý kiến.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
dạ khi em xuất hóa đơn 80% theo tiến độ em sẽ phải làm bút toán nợ 632 có 154: giá vốn tạm tính đến thời điểm xuất hóa đơn theo tiến độ ạ, nếu phần chi phí em chuyển sang giá vốn mà ít so với 80% hóa đơn đầu ra ( vì đầu vào em còn phụ thuộc vào nhà thầu) thì em có bị phạt k ạ
Theo mình: Bạn xem lại các bài viết về DT trong hoạt động XL trên diễn đàn vì câu hỏi này có khá nhiều và bạn xác định bạn là B . Trong XL:
- Nếu bên B ứng tiền theo ĐK của hợp đồng thì HT nợ 111, 112 có 131 ( không dùng TK 338.7 )
- Khi có khối lương hoàn thành được nghiệm thu hay đến tiến độ được ghi trong HĐ bạn phải xác định DT viết HĐ bán ra và kết chuyển 154 sang 632 để tính lỗ, lãi ( Chú ý: kết chuyển khối lương vật tư, nhân công, máy ... tương tương với KL theo ĐM của công việc được nghiệm thu, giá thì theo thực tế mua từng thời điểm ) Nếu bạn thuê lại ĐV khác ( B' ) trọn gói thì yêu cầu họ viết hoá đơn cho bạn theo những yêu cầu trên.
- Vì KL vật tư, máy ... theo ĐM , giá theo thực tế có thể cao hơn giá dự toán nên có thể lỗ do chưa được bù giá cũng không sao.

Sửa lần cuối:
vanganh1

vanganh1

Trung cấp
Vậy thì khai khôn khéo đi một chút,
Miễn là cuối năm quyết toán cho đúng doanh thu - chi phí là được.
Còn hạch toán vào 3387 mình thấy không ổn
Đối với trường hợp này là người mua trả tiền trước mà

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Theo mình: Bạn xem lại các bài viết về DT trong hoạt động XL trên diễn đàn vì câu hỏi này có khá nhiều và bạn xác định bạn là B . Trong XL:
- Nếu bên B ứng tiền theo ĐK của hợp đồng thì HT có 111, 112 nợ 131 ( không HT nợ 338.7 )
- Khi có khối lương hoàn thành được nghiệm thu hay đến tiến độ được ghi trong HĐ bạn phải xác định DT viết HĐ bán ra và kết chuyển 154 sang 632 để tính lỗ, lãi ( Chú ý: kết chuyển khối lương vật tư, nhân công, máy ... tương tương với KL theo ĐM của công việc được nghiệm thu, giá thì theo thực tế mua từng thời điểm ) Nếu bạn thuê lại ĐV khác ( B' ) trọn gói thì yêu cầu họ viết hoá đơn cho bạn theo những yêu cầu trên.
- Vì KL vật tư, máy ... theo ĐM , giá theo thực tế có thể cao hơn giá dự toán nên có thể lỗ do chưa được bù giá cũng không sao.

Đọc kỹ đề bài chút đi bạn sao hướng dẫn hạch toán lung tung vậy, TK 3387 dư nợ ko bao giờ đối ứng với TK 111, 112, ngoài ra bên chủ đầu tư ứng tiền sao lại Có 111, 112! Bên kia yêu cầu xuất HĐ khi ứng tiền, trong khi chưa thực hiện dịch vụ nếu ko hạch toán vào TK 3387 thì cũng là 1 TK trung gian, vậy là TK nào được vì còn phản ánh nghiệp vụ thuế phải nộp nữa?

H

hoahuongduong93

Guest
27/9/14
54
0
6
@amtich ,em xuất HĐ đầu ra 80% là ngày 15 tháng 9, tổng giá trị HĐ là 264tr, và đầu vào tập hợp được tại thời điểm này này là 100tr. nhưng đến đầu tháng 10 kê khai thuế TNDN tạm tính của quý 3, đầu vào của em là 266 , đến tháng 10 em mới phải xuất tiếp 20% còn lại (khi nghiệm thu) em muốn tính hết phần 266 vào giá vốn tạm tính để quý 3 ít thuế đi có được k ạ, thế theo a/c có hợp lí k, vì đầu vào này em có hóa đơn chứng từ thật, căn bản là em không biết nếu cho hết phần chi phí đó vào giá vốn tạm tính có hợp lí k thôi ạ

H

hoahuongduong93

Guest
27/9/14
54
0
6
@amtich ,em xuất HĐ đầu ra 80% là ngày 15 tháng 9, tổng giá trị HĐ là 264tr, và đầu vào tập hợp được tại thời điểm này này là 100tr. nhưng đến đầu tháng 10 kê khai thuế TNDN tạm tính của quý 3, đầu vào của em là 266 , đến tháng 10 em mới phải xuất tiếp 20% còn lại (khi nghiệm thu) em muốn tính hết phần 266 vào giá vốn tạm tính để quý 3 ít thuế đi có được k ạ, thế theo a/c có hợp lí k, vì đầu vào này em có hóa đơn chứng từ thật, căn bản là em không biết nếu cho hết phần chi phí đó vào giá vốn tạm tính có hợp lí k thôi ạ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Muốn biết hợp lý hay không bạn căn cứ vào khối lượng thực hiện 80% đó, từ khối lượng tính ra từng loại VT và giá VT ở thời điểm mua tại địa phương. Bạn xem bài viết của nình ở trên.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Muốn biết hợp lý hay không bạn căn cứ vào khối lượng thực hiện 80% đó, từ khối lượng tính ra từng loại VT và giá VT ở thời điểm mua tại địa phương. Bạn xem bài viết của nình ở trên.
Đúng vậy, hợp lý hay không dựa vào phần giá vốn tương ứng với doanh thu đã xuất. Bạn ko thể xuất hóa đơn 80% giá trị trong khi lại đưa vào 90% giá vốn được, tạm tính cũng cần có cơ sở chính xác và tương ứng với doanh thu đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA