Chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp

• Thread starter libraunni
  • Ngày gửi
L

libraunni

Guest
28/9/14
3
0
1
Chào các anh/chị,
hiện em đang là sinh viên, trong quá trình tìm hiểu luật thuế TNDN em có 1 số điểm chưa rõ mong các anh chị giải đáp giúp e với ạ.
1. các doanh thu (lãi tiền gửi, ...) nếu ko có hóa đơn chứng từ thì có được tình váo thu nhập tính thuế hay không? ( em có xem tt78/2014 nhưng vẩn chưa tường tận lắm :D)
2. các chi phí không có hóa đơn chứng từ bao gồm cả chi phí khấu hao (được cho phép và không được cho phép) thì khi tính trừ TNTT có bị trừ đi 2 lần hay không. Giả sử Chi phí khấu hao không có hóa đơn là 100, trong đó khấu hao theo kế toán là 100, khấu hao theo thuế là 80.
Em cảm ơn mấy anh chị nhiều nhiều :D

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
1. Bất cứ 1 nghiệp vụ kế toán nào cũng phải có đầy đủ chứng từ thì mới hạch toán được. Ko có chứng từ nếu có kiểm toán sẽ ngoại trừ ngay. Trong trường hợp doanh thu tính thuế cũng phải có cơ sở, ví dụ lãi tiền gửi mà ko có chứng từ sao biết đấy là lãi tiền gửi? Tất nhiên đứng trên quan điểm có lợi cho Thuế thì có thể họ vẫn cứ để kệ cho mình đưa vào thu nhập, nhưng nếu chi phí sẽ bị loại ngay.
2. Không hiểu ý bạn trừ 2 lần ở đây là gì? Ví dụ cái khấu hao của bạn, theo kế toán là 100, giả sử doanh thu là 120, vậy LNTT theo kế toán là 120-100 = 20 đồng. Nếu Thuế chỉ chấp nhận khấu hao 80, vậy LNTT khi tính Thuế TNDN là 120-80=40 đồng.

L

libraunni

Guest
28/9/14
3
0
1
hi @amtich,
cảm ơn anh/chị đã giải thích, e đã hiểu rõ hơn rồi.
2. chi phí không có chứng từ là loại ngay không màng tới luôn. tại ban đầu e nghĩ còn xét thêm chênh lệch thuế/kế toán đối với khoản chi phí không có chứng từ đó :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA