Mỗi tuần một chuyên đề

Tư vấn phần mềm kế toán MISA.

• Thread starter hung09
  • Ngày gửi
M

MISASALES

Guest
24/11/07
70
0
0
HN
www.misa.com.vn
Bạn ơi, vấn đề của mình là khi tạo lập CSDL mình chọn hóa đơn ko kiêm phiếu xuất kho nhưng khi vào phần xuất kho thì nó nhất định báo với mình rằng kho ko tồn hàng và mình ko lập được phiếu xuất kho. Nhưng khi mình vào phần hóa đơn bán hàng thì nó cũng ko trừ kho của mình. Mình phải làm gì bây giờ giúp mình với.
Tks

Hóa đơn bán hàng không kiêm phiếu xuất thì nó độc lập với việc theo dõi xuất nhập tồn kho. Do vậy bạn cứ bán thoải mái, không cần biết kho còn hàng hay không. Còn khi làm phiếu xuất thì phải có hàng trong kho mới xuất được chứ. Bạn phải mua hàng về hoặc làm phiếu nhập kho trước đã.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MISASALES

Guest
24/11/07
70
0
0
HN
www.misa.com.vn
Mình cũng đang tìm hiểu chức năng và cách dùng MISA 7.9 nhưng sao mù mờ quá. không biết có ai có tài liệu hướng dãn chi tiết các chức năng trong phàn mềm này không post lên cho mọi người nghiên cứu với. Mình nhập thử hóa đơnmua hàng nhưng khi xóa đi thìkhông được và hiện lên dòng cảnh báo nhưng chữ thì khồn đọc được vì theo fone chữ gì ấy. Các anh chị tư ván viên của misa đâu rồi. giúp tụi em với nhé. mong sớm nhận đươc hồi âm

Tài liệu hướng dẫn có sẵn trên trang web của MISA (www.misa.com.vn). Bạn download về xem nhé.
Còn về font chữ, bạn vào Start - Program - MISA-SME 7.9 rồi chạy tiện ích "MISA Vietnamese System Font Setting", chọn MISA-SME 7.x
Chúc bạn thành công.

S

SonDai

Guest
Xin chào!
Mình đang sử dụng thử phần mềm misa 7.9 nói chung phần mềm này tốt hơn so với phần mềm ACsoft mình dang sử dụng nhưng có 2 điểm sau mình không biết
thứ nhất: khi làm phiếu chi mà khai báo thuế nếu lỡ tay enter nhanh qua mà rơi xuống dòng dưới là không trở lại được mà phải khai dòng đó bằng 0 luôn
Thứ 2: VD khi tạo thêm tài khoản 11112 thì khi làm phiếu chi khi in thì trên phiếu chi không ra số tiền nhưng trên sổ TK 11112 thì có
Anh có thể tư vấn cho em phần này được không?
Cảm ơn anh nhiều

T

tryingmore99

Guest
23/1/07
67
0
0
Tiền Giang
trả lời

Xin chào!
Mình đang sử dụng thử phần mềm misa 7.9 nói chung phần mềm này tốt hơn so với phần mềm ACsoft mình dang sử dụng nhưng có 2 điểm sau mình không biết
thứ nhất: khi làm phiếu chi mà khai báo thuế nếu lỡ tay enter nhanh qua mà rơi xuống dòng dưới là không trở lại được mà phải khai dòng đó bằng 0 luôn
Thứ 2: VD khi tạo thêm tài khoản 11112 thì khi làm phiếu chi khi in thì trên phiếu chi không ra số tiền nhưng trên sổ TK 11112 thì có
Anh có thể tư vấn cho em phần này được không?
Cảm ơn anh nhiều

Chào bạn!
Trả lời bạn thế này nhé:
Thứ 1: Dòng số 0 đó => click phải => xóa dòng là ok
Thứ 2: Trên phiếu chí có 2 tài khoản tiền, tài khoản ở phần đầu và tài khoản phần chi tiết định khoản. Muốn số tiền hiện lê phiếu chi chỉ cần chọn 2 tài khoản này giống nhau là được
chúc bạn thành công nhé

M

MTTM

Trung cấp
27/6/08
90
1
8
Nơi có một tình yêu
Mình không biết cách nhập chứng từ thế nào với một bút toán rất đơn giản là mua CCDC thanh toán trực tiếp , như vậy mình sẽ vào 1QL Quỹ và nhập phiếu chi N153,133/C111.Tuy nhiên mình còn phải nhập kho và xuất kho để theo dõi CCDC của côngty , khi đó mình vào Nhập kho , nhưng như vậy TK 111 sẽ bị nhập 2 lần trùng nhau. Hai nữa là khi xuất dùng N142/C153,mình lại phải làm một bảng excel bên ngoài để tính và phân bổ CCDC này một cách thô sơ, sau đó từng tháng nhập bút toán này vào sổ cái, rất \dễ nhầm lẫn,thủ công mà không hiểu tại sao MISA không làm được vấn đề này , hay là mình không biết use????

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Bạn ơi, vấn đề của mình là khi tạo lập CSDL mình chọn hóa đơn ko kiêm phiếu xuất kho nhưng khi vào phần xuất kho thì nó nhất định báo với mình rằng kho ko tồn hàng và mình ko lập được phiếu xuất kho. Nhưng khi mình vào phần hóa đơn bán hàng thì nó cũng ko trừ kho của mình. Mình phải làm gì bây giờ giúp mình với.
Tks
Bạn kiểm tra lại khi nhập số dư đầu kỳ, mặc định misa khi nhập số dư hàng hóa hay để sẵn là tài khoản 152, có thể bạn đã nhập số dư hàng hóa trên tài khoản 152 nên khi xuất kho bán hàng hóa 156 nó báo không có tồn hàng. Đó là lý do phổ biến nhất.
-------------

Hóa đơn bán hàng không kiêm phiếu xuất thì nó độc lập với việc theo dõi xuất nhập tồn kho. Do vậy bạn cứ bán thoải mái, không cần biết kho còn hàng hay không. Còn khi làm phiếu xuất thì phải có hàng trong kho mới xuất được chứ. Bạn phải mua hàng về hoặc làm phiếu nhập kho trước đã.
Trả lời như vậy mà làm tư vấn viên cho Misa sao ta???

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Chào anh chị tư vấn phần mềm kế toán Misa
Hiện nay tôi thấy trên website của Misa có phiên bản Misa 7.9 R06 tuy nhiên khi download về cài đặt thì báo lỗi, xin các anh chị hướng dẫn cài đặt phần mềm giúp em được không.?
Bản R06 của Misa-SME khi cài lên WinXP chưa update thì hiện 1 hộp báo lỗi (với XP đã update thì không hiện thông báo lỗi này). Bạn cứ OK để chấp nhận cài đặt.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Mình cũng đang tìm hiểu chức năng và cách dùng MISA 7.9 nhưng sao mù mờ quá. không biết có ai có tài liệu hướng dãn chi tiết các chức năng trong phàn mềm này không post lên cho mọi người nghiên cứu với. Mình nhập thử hóa đơn mua hàng nhưng khi xóa đi thì không được
Để xóa một chứng từ kế toán trong Misa, bạn phải bấm vào nút Bỏ ghi, sau đó mới bấm nút Xóa

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Mình không biết cách nhập chứng từ thế nào với một bút toán rất đơn giản là mua CCDC thanh toán trực tiếp , như vậy mình sẽ vào 1QL Quỹ và nhập phiếu chi N153,133/C111.Tuy nhiên mình còn phải nhập kho và xuất kho để theo dõi CCDC của côngty , khi đó mình vào Nhập kho , nhưng như vậy TK 111 sẽ bị nhập 2 lần trùng nhau. Hai nữa là khi xuất dùng N142/C153,mình lại phải làm một bảng excel bên ngoài để tính và phân bổ CCDC này một cách thô sơ, sau đó từng tháng nhập bút toán này vào sổ cái, rất \dễ nhầm lẫn,thủ công mà không hiểu tại sao MISA không làm được vấn đề này , hay là mình không biết use????
Có 2 phương án:

1. Bạn lập phiếu nhập kho CCDC trước và hạch toán N153/C331 (giá chưa thuế), sau đó lập phiếu chi thanh toán ghi N331, N1331/C1111. Như vậy thì không bị trùng bút toán

2. Bạn tạo mã VTHH cho CCDC này như các hàng hóa khác, trong phần nhóm bạn tạo thêm nhóm mới là nhóm CCDC, trong phần kho bạn tạo thêm kho mới là kho 153 - CCDC, chọn tài khoản cho VTHH này là 153, như vậy món VTHH này sẽ là một món CCDC. Khi mua CCDC này bạn vào mua hàng > hóa đơn mua hàng, làm thao tác như mua hàng hóa bình thường nó sẽ hiểu rằng bạn đang mua CCDC và tự động nhập kho CCDC.

Chức năng tự động phân bổ CCDC trong Misa không có, có lẽ tại họ "quên"

H

hung09

Cao cấp
22/12/06
257
0
16
39
Hà nội
Xin chào Hoacomay !

Chẳng thấy hỗ trợ Misa trả lời gì cả???

Xin chào Bạn hoa cỏ may. Rất xin lỗi vì không hỗ trợ bạn được sớm. Nhưng nếu có vướng mắc bạn vui lòng CC trực tiếp vào mail cho mình được ko. Vì nhiều khi do bận mình không vào webketoan được. Bạn có thể gửi mail theo địa chỉ support@misa.com.vn !
Cám ơn bạn nhé !

H

hoamaudon

Guest
3/8/07
25
1
1
39
Hoang Van Thai
Xin hỏi bạn Hung 09 lúc mình cài đăt phần mềm MISA chạy đc khoảng vài giao diện thì lai xuất hiện chữ entry và cancel, sau đó ko chạy dc nữa là do máy tính hay do phần mềm, vì đợt trước mình vẫn cài được.Do máy nhiều vi rút mình cài lại win, từ đó ko cài đc phần mềm này nữa

H

hung09

Cao cấp
22/12/06
257
0
16
39
Hà nội
Tra loi hoamaudon !

Xin hỏi bạn Hung 09 lúc mình cài đăt phần mềm MISA chạy đc khoảng vài giao diện thì lai xuất hiện chữ entry và cancel, sau đó ko chạy dc nữa là do máy tính hay do phần mềm, vì đợt trước mình vẫn cài được.Do máy nhiều vi rút mình cài lại win, từ đó ko cài đc phần mềm này nữa

Chào bạn. Bán có thể viết cụ thể hơn cho mình lỗi bạn gặp phải không. Bạn có thể FAX lỗi cho mình theo số FAX 047629746 hoặc goi cho mình theo số 047627891 (207).
Thanks !

H

hanhkt120

Guest
Mình cũng muốn cài phần mềm kế toán MISA nhưng không cài được , hình như là máy báo máy vi tính của tớ chỉ có 198MB. Tớ muốn hỏi có phải máy nào cũng cài được không? nhà tớ không có máy in, tớ muốn cóp vào USB để ra máy khác in có được không?

H

hung09

Cao cấp
22/12/06
257
0
16
39
Hà nội
Misa tra loi !

Mình cũng muốn cài phần mềm kế toán MISA nhưng không cài được , hình như là máy báo máy vi tính của tớ chỉ có 198MB. Tớ muốn hỏi có phải máy nào cũng cài được không? nhà tớ không có máy in, tớ muốn cóp vào USB để ra máy khác in có được không?

Chào bạn hanhkt. Nếu máy báo chỉ có 198 MB thì ổ C của bạn dung lượng không còn đủ để cài MISA. Để khắc phục bạn có thể xóa bớt dữ liệu không cần thiết trên ổ C hoặc chuyển cài đặt sang ổ mà dung lượng còn nhiều.
Về vấn đề copy dữ liệu. Sau khi làm ở nhà xong bạn có thể copy dữ liệu sao lưu vào USB và mang đến máy ở Công ty phục hồi và làm trên đó !

Chúc bạn thành công !

V

vtzphuong

Guest
9/12/07
12
0
1
37
thừa thiên huế
Chào tất cả các thành viên.
Mình đang là nhân viên Tư vấn phần mềm kế toán DN của Công ty phần mềm kế toán MISA.
Nếu các bạn quan tâm đến phần mềm MISA hay có vướng mắc xin hãy nhắn tin cho mình nhé !!!
Chúc mọi người một ngày làm việc hiệu quả !:friend:

Chào anh. em đang thực hành trên PMKT MISA nhưng có một vài điểm không rõ mong anh giúp đỡ:
Thứ 1: Khi khai báo ban đầu về phần TSCĐ thì không biét là phải khai báo ở phần nào cả
Thứ 2: Cũng ở phần khai báo ban đầu, nhập số dư của TK ngoại tệ thì ô nào là ghi nguyên tệ, ô nào thì ghi ngoại tệ?
Anh có thể gửi cho em bản hướng dẫn từng phần trên cụ thể, chi tiết được không. Địa chỉ email là vtzphuong@gmail.com.

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
+ Để nhập số dư ban đầu TSCĐ bạn vào khai báo TSCĐ. Khi nhận được ngày bắt đầu sử dụng trước ngày mở sổ thì hệ thống sẽ tự động cắt phần thông tin ghi tăng và chuyển thành số dư ban đầu: Quá thông minh!!
+ Để nhập số dư TK ngoại tệ thì bạn chọn loại tiền cần nhập. Số dư nguyên tệ là số tiền bằng ngoại tệ, số dư quy đổi là số tiền nội tệ. (nếu chưa có loại ngoại tệ đó thì bạn phải khai báo thêm).
Misa quá dễ!!!!!!

C

cuongnguyen2000

Guest
15/12/07
8
0
0
hanoi
Misa R06 hiện nay đã hỗ trợ chương trình HTKK1.3.1 của tổng cục thuế chưa?

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Ngay từ bản R05 đã hực hiện được rồi bạn ạ!!!

B

babyto

Guest
25/10/08
7
0
0
Hồ Chí Minh
Hot hot hot!

Tôi dùng MISA 7.9 R05 thấy OK nhưng khi báo cáo thuế phải xuất ra Excel rồi mới import vào PM TCThuế thấy bất tiện quá.
Nghe đồn MISA có phiên bản mới cập nhật cả tính năng in trực tiếp ra phần mềm của Tổng Cục Thuế đúng không Mr Hung
Nếu có thông tin cho anh em biết để Update với chứ

:cool2:

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Bản 7.9 R06 update ngày 28/10/2006 có tính năng này.
Tuy nhiên khi làm thỉnh thoảng phải sửa lại một chút trên tờ khai (VD mặt hàng) nên xuất ra Excel rồi nhập khẩu vào cũng không mất thêm nhiều thời gian.