Viết hóa đơn gồm cả doanh thu chịu thuế và doanh thu không chịu thuế

• Thread starter sakurashaj
  • Ngày gửi
S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội
Em xin được các bác có kinh nghiệm trên diễn đàn chỉ giáo giúp em vấn đề này với ạ:
Bên em sản xuất phần mềm nhưng trong một hợp đồng đang làm thì bên em cung cấp cả thiết bị phần cứng cho khách hàng ạ. Vậy khi em xuất hóa đơn đầu ra thì trên cùng một hóa đơn đó em tách thành 2 dòng: 1 dòng viết giá trị phần cứng với thuế suất thuế GTGT là 10% và 1 dòng là phần giá trị phần mềm không chịu thuế thì có được không ạ? Hay buộc phải tách thành 2 hóa đơn?
Mà vấn đề nữa ở đây khiến em băn khoăn là thực tế bên em chỉ mua hộ phần cứng thôi ạ. Chứ ko kinh doanh. Nghĩa là hóa đơn đầu vào phần cứng như thế nào thì khi xuất hóa đơn đầu ra cũng có giá trị bằng đầu vào (bên em ko lấy lãi hay lấy công gì hết). Vậy thì hóa đơn đầu vào và đầu ra trường hợp này bên thuế có chấp nhận không ạ? Và có được khấu trừ số đầu vào với đầu ra hay ko? (thuế GTGT phải nộp = 0)
Em chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Bạn nên tách 2 hóa đơn cho rõ ràng.

• Like
Reactions: sakurashaj
Q

quynh227

Trung cấp
4/4/12
77
12
8
35
Hồ Chí Minh
Ở điều luật bao nhiêu thì mình không nhớ rõ. Tuy nhiên nếu cùng 1 mặt hàng mà hóa đơn đầu vào = đầu ra ( bán ko lãi ) thì phải làm biên bản định giá tài sản. Trường hợp này thường chỉ sử dụng khi tài sản tồn kho lâu, muốn nhượng bán thanh lý thôi. Chứ tài sản vừa mua vào lại bán đi ngay như cty bạn thì không để giá = nhau được. Bạn làm việc với bên công ty đối tác như sau :
1. Viết hóa đơn : chia thành 2 tờ riêng
2. Ở tờ hóa đơn hàng hóa ( phần cứng ) b phải xuất ra với giá cao hơn đầu vào của bạn, vài trăm ngàn cũng được. Phần vat chênh lệch bên cty bạn hoặc cty đối tác thanh toán - tùy thương lượng 2 bên.

• Like
S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội
Ở điều luật bao nhiêu thì mình không nhớ rõ. Tuy nhiên nếu cùng 1 mặt hàng mà hóa đơn đầu vào = đầu ra ( bán ko lãi ) thì phải làm biên bản định giá tài sản. Trường hợp này thường chỉ sử dụng khi tài sản tồn kho lâu, muốn nhượng bán thanh lý thôi. Chứ tài sản vừa mua vào lại bán đi ngay như cty bạn thì không để giá = nhau được. Bạn làm việc với bên công ty đối tác như sau :
1. Viết hóa đơn : chia thành 2 tờ riêng
2. Ở tờ hóa đơn hàng hóa ( phần cứng ) b phải xuất ra với giá cao hơn đầu vào của bạn, vài trăm ngàn cũng được. Phần vat chênh lệch bên cty bạn hoặc cty đối tác thanh toán - tùy thương lượng 2 bên.
Cảm ơn bạn đã tư vấn. Mình gặp phải rắc rối là bên khách hàng họ không muốn tách hợp đồng và cũng không muốn tách hóa đơn nữa cơ :( . Họ bảo trên hợp đồng tổng là bao nhiêu thì hóa đơn viết bấy nhiêu. Cái kiểu họ chỉ muốn một phát cho gọn thôi. Như vậy thì có điều nào quy định là không được viết 2 mặt hàng vừa chịu thuế vừa không chịu thuế trên cùng hóa đơn ko bạn? Còn phần cứng nếu không được xuất bằng giá mua thì chắc là bên mình phải chịu thay họ cái phần chênh lệch đó vậy. Mong được bạn giúp đỡ!

Q

quynh227

Trung cấp
4/4/12
77
12
8
35
Hồ Chí Minh
Chắc chắn không thể xuất hàng hóa chịu thuế khác nhau trên cùng 1 tờ hóa đơn nhé. Bạn nói rõ với họ là LUẬT KẾ TOÁN không cho phép như vậy. bắt buộc phải tách thành 2 tờ.
tờ phần cứng : ghi nội dung là ( ví dụ nhé ) vật tư hàng hóa lắp đăt hệ thống .... theo hợp đồng số ....
tờ phần mềm : phần mềm .... theo hợp đồng số....
Bạn muốn biết rõ quy định như thế nào thì seach " hướng dẫn viết hóa đơn/ xuất hóa đơn gtgt " nhé ^_^

• Like
vanganh1

vanganh1

Trung cấp
Em xin được các bác có kinh nghiệm trên diễn đàn chỉ giáo giúp em vấn đề này với ạ:
Bên em sản xuất phần mềm nhưng trong một hợp đồng đang làm thì bên em cung cấp cả thiết bị phần cứng cho khách hàng ạ. Vậy khi em xuất hóa đơn đầu ra thì trên cùng một hóa đơn đó em tách thành 2 dòng: 1 dòng viết giá trị phần cứng với thuế suất thuế GTGT là 10% và 1 dòng là phần giá trị phần mềm không chịu thuế thì có được không ạ? Hay buộc phải tách thành 2 hóa đơn?
Mà vấn đề nữa ở đây khiến em băn khoăn là thực tế bên em chỉ mua hộ phần cứng thôi ạ. Chứ ko kinh doanh. Nghĩa là hóa đơn đầu vào phần cứng như thế nào thì khi xuất hóa đơn đầu ra cũng có giá trị bằng đầu vào (bên em ko lấy lãi hay lấy công gì hết). Vậy thì hóa đơn đầu vào và đầu ra trường hợp này bên thuế có chấp nhận không ạ? Và có được khấu trừ số đầu vào với đầu ra hay ko? (thuế GTGT phải nộp = 0)
Em chân thành cảm ơn!
Bạn đã bao giờ thấy Hóa đơn Nước chưa? => nó có mục phí BVMT không chiuj thuế
Bạn đã bao giờ thấy Hóa đơn vận chuyển hàng không chưa? Nó có phụ phí sân bay không chịu thuế
Bạn đã bao giờ thấy hóa đơn của các đơn vị Logistic vận tải quốc tế chưa? Trên hóa đơn chiu thuế suất 0% và 10%.
Có nghĩa là bạn vẫn được phép ghi trên hóa đơn GTGT đối với các mức thuế suất khác nhau trên cùng 1 hóa đơn nhé!
Không có qui định nào nói là phải xuất hóa đơn mỗi tờ 1 thuế suất cả.

• Like
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Chào bạn, theo quan điểm của mình thì việc xuất nhiều mặt hàng có các mức thuế suất khác nhau trên cùng 1 tờ hóa đơn không có vấn đề gì quá quan trọng cả, quan trọng là thể hiện đúng các chỉ tiêu và nộp thuế đầy đủ. Đặc biệt mình thấy khi mua hàng ở siêu thị trên 1 tờ hóa đơn thường thể hiện 2 mức thuế suất là 5% và 10%.

Trường hợp của bạn nếu trên HĐ tách thành cột Giá chưa Thuế, Thuế suất và Thành tiền và dòng cuối cùng có Dòng tổng thì mình nghĩ tách được ko sao hết, đối với phần mềm thì cột Thuế suất gạch chéo, dòng tổng bỏ trống ô Thuế suất. Tuy nhiên để cho yên tâm, rõ ràng, hoặc nếu hóa đơn ko thể hiện được hết các chỉ tiêu thì bạn cứ tách thành 2 hóa đơn cho chắc chắn.

Đối với phần cứng, không có qui định nào giá bán phải cao hơn giá mua hết. Việc xác định giá bán là do DN chủ động, có thể cao hơn, bằng hoặc thấp hơn (bán lỗ) với giá mua, ngoài trừ 1 số mặt hàng bị khống chế giá bán so với giá mua như ô tô, xe máy. Ngoài ra cty bạn chỉ KD phần mềm, do đó việc mua hộ phần cứng và bán đúng giá là hoàn toàn bình thường.

Bạn có thể tham khảo thêm Công văn này của Cục Thuế Bình Dương đồng ý cho xuất 1 HĐ với nhiều mức thuế suất:
http://cucthue.binhduong.gov.vn/Noi_dung_chi_tiet_cv.aspx?ID_cv=4981

• Like
S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội
Vậy mọi người cho phép em hỏi ngu tí xíu nữa là tờ hóa đơn của cty em đặt in thì form giống với tờ hóa đơn mua của thuế ngày xưa tức là chỉ ghi thuế suất và tiền thuế gtgt ở phần tổng cộng thôi thì bắt buộc em phải xuất 2 tờ hóa đơn đúng ko ạ?
Vì những tờ hóa đơn có 2 loại thuế suất là họ có cột thuế suất và cột tiền thuế gtgt nữa ạ. Còn bên em ở phần chi tiết ko có chỉ có ở phần tổng cộng thôi ạ.
Hì. Cảm ơn bác amtich ạ. Vậy thì em sẽ xuất hóa đơn phần cứng bằng với hóa đơn đầu vào ạ ^^. Như vậy là phần thuế gtgt của hợp đồng này sẽ được bù trừ và hết luôn ko phải nộp nữa :D
Em cảm ơn các bác ạ!

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
@sakurashaj: Nếu hóa đơn ko thể hiện được thuế suất cho từng dòng thì buộc bạn phải xuất 2 tờ hóa đơn rồi.

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội
@sakurashaj: Nếu hóa đơn ko thể hiện được thuế suất cho từng dòng thì buộc bạn phải xuất 2 tờ hóa đơn rồi.
Dạ vâng, em cảm ơn bác nhiều ạ!

M

mitvn

Guest
13/9/12
46
1
8
Ha Noi
nên tách giữa loại chịu thuế và không chịu thuế. Còn vụ giá bán thì ngoại trừ những mặt hàng có giá trần hay gì đó tương tự, còn lại bán bao nhiêu là do doanh nghiệp quyết định chứ mình nghĩ làm gì có quy định bắt buộc giá xuất ra phải cao hơn giá mua vào ? Ví dụ đơn giản 1 cái điện thoại mới ra đang hot nhập vào 15 triệu, vài tháng sau giá thị trường xuống còn 13 triệu thì không được bán nữa à ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA