Hạch toán kế toán đợn vị đi thuê gia công và đơn vị nhận gia công

• Thread starter havuha
  • Ngày gửi
H

havuha

Sơ cấp
26/5/14
21
1
3
39
Hà Nội
Chào cả nhà! mình hỏi chút về vấn đề cty mình có thuê 1 đơn vị khác gia công ( ở đây là hàng tinh bột sắn) giờ mình đang không hiểu cách hạch toán từng quy trình ( Cty mình cung cấp toàn bộ vật tư, NVL , nhân công, cho bên nhận gia công; bên nhận gia công chịu các chi phí tiền điện , nhà xưởng):
1.Bên mình mua sắn củ tươi => hạch toán như thế nào cho cả hai bên?
2. Xuất NVL là sắn củ tươi cho đơn vị bạn( có giấy tờ gì kèm theo k? như mình đọc tham khảo thì phải có phiếu xuất nhập nội bộ nhưng phải đăng kí với cơ quan thuế, quản lý như hoá đơn gtgt) => hạch toán cụ thể cho cả hai bên?
3. Khi bên nhận gia công đã gia công xong, họ sẽ xuất hoá đơn cho bên mình => hạch toán cho cả hai bên?
4. Nhận hàng bên cty nhận gia công giao:
5. Cuối kỳ tình giá thành sp
hạch toán và tính giá thành sp cho thành phẩm tinh bột sắn?
Mình tham khảo trên một số trang thấy nhiều ý kiến khác nhau quá chẳng biết ý kiến nào đúng để theo cả? Xin cao kiến của của các tiền bối ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Mình hướng dẫn bạn về bên mang đi gia công thôi nhé, bên kia thì ngược lại thôi, tự mần nha:

1. Nợ 152 Có 331, xxx
2. Nợ 154 Có 3388. Trường hợp này có lẻ sử dụng phiếu xuất kho là đc, mình chưa thấy đơn vị nào xuất hóa đơn GTGT (hoặc cũng có thể họ làm thế là sai, nhưng mình không biết ^^).
3,4. Nợ 154 Có 331 (hóa đơn phí gia công)
5. Thành phẩm: Nợ 154 Có 155. Giá vốn cuối kỳ: Nợ 632 Có 155 (phần xuất bán trong kỳ)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA