đóng bảo hiểm 6 tháng có được hưởng chế độ thai sản

• Thread starter thoa cong
  • Ngày gửi
T

thoa cong

Guest
6/8/14
8
0
1
32
bắc ninh
Chào cả nhà. Mình đang có một câu hỏi cần mọi người giúp. Mình đóng bảo hiểm từ tháng 04 năm 2014 đến tháng 09 năm 2014. Mình sinh con vào ngày 16 tháng 09 vậy mình có được hưởng chế độ thai sản hay không? Mình đã đi hỏi ở cơ quan bảo hiểm xã hội quận hoàn kiếm nhưng có người bảo được người lại bảo không được làm mình hoang mang quá. Ai biết rõ vấn đề này tư vấn giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Chào cả nhà. Mình đang có một câu hỏi cần mọi người giúp. Mình đóng bảo hiểm từ tháng 04 năm 2014 đến tháng 09 năm 2014. Mình sinh con vào ngày 16 tháng 09 vậy mình có được hưởng chế độ thai sản hay không? Mình đã đi hỏi ở cơ quan bảo hiểm xã hội quận hoàn kiếm nhưng có người bảo được người lại bảo không được làm mình hoang mang quá. Ai biết rõ vấn đề này tư vấn giúp mình với.

theo Luật BH thì ng lđ đóng BH trong vòng 6 tháng thì đc hưởng BH thai sản mà bạn, bạn đã làm thủ tục hưởng BHTS chưa? nếu ngta khó dễ thì bạn cho ng quản lý BH bạn 1 ít tiền rùi bảo ngta làm giúp cho, vì của bạn đóng hết tháng 9 mới đc tính là 6 tháng mà giữa tháng 9 bạn đã sinh rùi thì k biết tháng 9 bạn có được tính là đóng BH k nữa, nên giờ bạn chuẩn bị các thủ tục hưởng đi để trong tháng 10 ngta còn thanh toán

quynhanh2516

quynhanh2516

Trung cấp
4/2/13
124
13
18
33
Hải Dương
Luật là đóng 6 tháng trong vòng 1 năm trước khi sinh là được nhận BH thai sản bạn nhé

B

bichnt89

Sơ cấp
16/6/11
35
8
8
34
Ha Noi
Theo quy định của BH, sinh con từ ngày 1 đến 15 hàng tháng thì sẽ tính hưởng BH từ tháng 9. Còn sinh con vào nửa tháng còn lại thì sẽ tính hưởng BH từ tháng sau. Tức là tháng 9 bạn vẫn phải bỏ tiền ra đóng BH. Khi làm thủ tục thai sản thì bạn phải báo giảm thai sản vào tháng 10, và thời gian nghỉ sẽ tính từ tháng 10/2013 đến hết tháng 3/2015.
Mình nghĩ bạn vẫn đủ đk để đc hưởng thai sản

K

kimsinh

Guest
20/9/08
20
3
3
36
Hải Phòng City
Bạn sinh con vào 16 tháng 9 ( tức là nửa sau của tháng 9) thì báo giảm thai sản và làm thủ tục thai sản vào tháng 10, tức là bạn vẫn đủ điều kiện đóng ít nhất 6 tháng trong vòng 1 năm thì được hưởng chế độ thai sản, bạn không phải lo lắng đâu, làm thủ tục thai sản ngay đầu tháng 10 cho đúng luật và không phải xin xỏ cán bộ BH đâu

T

thoa cong

Guest
6/8/14
8
0
1
32
bắc ninh
Công ty mình đóng bảo hiểm cho nhân viên vào ngày 23 tháng 9 nên bên bảo hiểm bảo mình phải sinh sau ngày 23 mới được vậy có đúng không? Việc hưởng chế độ thai sản có phụ thuộc vào hợp đồng lao động hay không?

T

thoa cong

Guest
6/8/14
8
0
1
32
bắc ninh
Bạn sinh con vào 16 tháng 9 ( tức là nửa sau của tháng 9) thì báo giảm thai sản và làm thủ tục thai sản vào tháng 10, tức là bạn vẫn đủ điều kiện đóng ít nhất 6 tháng trong vòng 1 năm thì được hưởng chế độ thai sản, bạn không phải lo lắng đâu, làm thủ tục thai sản ngay đầu tháng 10 cho đúng luật và không phải xin xỏ cán bộ BH đâu
Mình hỏi cơ quan bảo hiểm họ bảo tháng 9 công ty mình đóng bảo hiểm xã hội vào ngày 23 nên mình phải sinh sau ngày 23 mới dc. vậy có đúng ko nhỉ?

K

kimsinh

Guest
20/9/08
20
3
3
36
Hải Phòng City
Mình hỏi cơ quan bảo hiểm họ bảo tháng 9 công ty mình đóng bảo hiểm xã hội vào ngày 23 nên mình phải sinh sau ngày 23 mới dc. vậy có đúng ko nhỉ?
" Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. "
Nếu cty bạn đóng BH ngày 23/9 thì khả năng cao là ko đc rồi bạn ạ

L

luatcongdong

Trung cấp
2/7/14
81
1
6
43
535 Kim Mã
Đc bạn nhé, bạn làm đầy đủ thủ tục thai sản rùi báo giảm nhé

B

bichnt89

Sơ cấp
16/6/11
35
8
8
34
Ha Noi
Bạn làm ở cơ quan BH nào vậy? Theo quy định, cứ sinh từ ngày 16 đến cuối tháng thì mặc định là bảo giảm và hưởng thai sản từ tháng tiếp theo chứ ko phải tháng hiện tại đó. Và trên hệ thống là bạn vẫn đóng bảo hiểm hết tháng 9. Còn việc đóng tiền bảo hiểm vào ngày nào thì nó chỉ ảnh hưởng tới việc lấy tiền thai sản nhanh hay chậm thôi.
Nếu cơ quan bảo hiểm trả lời vậy thì bạn dẫn chứng quy định ra xem họ trả lời thế nào?
Theo quan điểm cá nhân mình, quy định đã nói rõ như vậy thì bạn sinh cuối tháng 9 là vẫn đc hưởng

T

thoa cong

Guest
6/8/14
8
0
1
32
bắc ninh
Bạn làm ở cơ quan BH nào vậy? Theo quy định, cứ sinh từ ngày 16 đến cuối tháng thì mặc định là bảo giảm và hưởng thai sản từ tháng tiếp theo chứ ko phải tháng hiện tại đó. Và trên hệ thống là bạn vẫn đóng bảo hiểm hết tháng 9. Còn việc đóng tiền bảo hiểm vào ngày nào thì nó chỉ ảnh hưởng tới việc lấy tiền thai sản nhanh hay chậm thôi.
Nếu cơ quan bảo hiểm trả lời vậy thì bạn dẫn chứng quy định ra xem họ trả lời thế nào?
Theo quan điểm cá nhân mình, quy định đã nói rõ như vậy thì bạn sinh cuối tháng 9 là vẫn đc hưởng
mình đóng ở bảo hiểm xã hội hoàn kiếm. Ra đấy hỏi thì họ bảo tháng 9 công ty mình đóng vào ngày 23 nên mình phải sinh sau ngày 23 mới được. Nếu lần sau làm thủ tục hưởng chế độ mà họ không chấp nhận thì mình phải làm thế nào nhỉ?

T

thoa cong

Guest
6/8/14
8
0
1
32
bắc ninh
" Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. "
Nếu cty bạn đóng BH ngày 23/9 thì khả năng cao là ko đc rồi bạn ạ
mình thấy điều kiện hưởng thai sản có đề cập gì đến ngày đóng bảo hiểm hàng tháng vào ngày nào đâu. chỉ cần đóng 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước sinh là được mà

B

bichnt89

Sơ cấp
16/6/11
35
8
8
34
Ha Noi
mình đóng ở bảo hiểm xã hội hoàn kiếm. Ra đấy hỏi thì họ bảo tháng 9 công ty mình đóng vào ngày 23 nên mình phải sinh sau ngày 23 mới được. Nếu lần sau làm thủ tục hưởng chế độ mà họ không chấp nhận thì mình phải làm thế nào nhỉ?
Mình thấy bạn cũng hiểu đk hưởng thai sản ko đề cập gì đến ngày đóng bảo hiểm hàng tháng vào ngày nào thì tại sao bạn ko phản bác lại cái người mà bảo bạn phải sinh sau ngày 23 mới đc hưởng thai sản.
Lần sau đi làm bạn bảo người đi làm thủ tục in cái quy định về đk hưởng thai sản ra rồi ra hỏi họ quy định như vậy tại sao lại ko đc, bảo họ giải thích cho hoặc bảo họ chỉ rõ quy định đó ở chỗ nào, bảo là em đọc đi đọc lại ko thấy.
Nhưng mà mình nghĩ trong trường hợp này có khi bạn hiểu sai ý của họ hoặc là họ truyền đạt ko rõ ràng vì quy định dễ hiểu như vậy ko thể có chuyện nhầm lẫn như này đc.

T

thoa cong

Guest
6/8/14
8
0
1
32
bắc ninh
Mình thấy bạn cũng hiểu đk hưởng thai sản ko đề cập gì đến ngày đóng bảo hiểm hàng tháng vào ngày nào thì tại sao bạn ko phản bác lại cái người mà bảo bạn phải sinh sau ngày 23 mới đc hưởng thai sản.
Lần sau đi làm bạn bảo người đi làm thủ tục in cái quy định về đk hưởng thai sản ra rồi ra hỏi họ quy định như vậy tại sao lại ko đc, bảo họ giải thích cho hoặc bảo họ chỉ rõ quy định đó ở chỗ nào, bảo là em đọc đi đọc lại ko thấy.
Nhưng mà mình nghĩ trong trường hợp này có khi bạn hiểu sai ý của họ hoặc là họ truyền đạt ko rõ ràng vì quy định dễ hiểu như vậy ko thể có chuyện nhầm lẫn như này đc.
cảm ơn bạn nhiều. Mình sẽ làm theo cách mà bạn gợi ý. mong là được

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA