HD 20tr của hộ gd

  • Thread starter binhkta
  • Ngày gửi
B

binhkta

Sơ cấp
30/9/14
14
0
1
24
Chào các anh chị. Em mới vào không biết có gì bỏ qua cho e ạ.
Thông tư 78/2014/TT-BTC có tại Khoản 1 Điều 6 HD "mua hàng hóa dịch vụ (bao gồm HDGTGT VÀ HDBH) từng lần có giá trị từ 20tr đồng là phải có chứng từ của NH không là không được cho vào chi phí"
anh chị cho em hỏi:
Em là hộ kinh doanh vì nhu cầu sử dụng HD GTGT DN em đả lên cty. Vì thế để có chứng từ chứng minh đầu vào hộ em xuất hóa đơn ban hàng (và giá trị hàng đã hơn 20 tr )để nhập kho cho cty công ty của chính hộ của mình.
Có phải là theo thông tư thì em lên đam tiền ra NH để chứng minh cho NV trên 20 triệu không ạ.
Em mới vào làm không bir1 nhìu monh các anh chị giúp đở.
Em cám ơn nhìu ạ!
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Nói thật mình đọc mãi mà ko biết bạn muốn nói gì
"..để có chứng từ chứng minh đầu vào hộ em xuất hóa đơn ban hàng (và giá trị hàng đã hơn 20 tr )để nhập kho cho cty công ty của chính hộ của mình..."???
Bạn phải nói dể hỉu thì mọi ng mới trả lời bạn đc.
 
vanganh1

vanganh1

Trung cấp
Chào các anh chị. Em mới vào không biết có gì bỏ qua cho e ạ.
Thông tư 78/2014/TT-BTC có tại Khoản 1 Điều 6 HD "mua hàng hóa dịch vụ (bao gồm HDGTGT VÀ HDBH) từng lần có giá trị từ 20tr đồng là phải có chứng từ của NH không là không được cho vào chi phí"
anh chị cho em hỏi:
Em là hộ kinh doanh vì nhu cầu sử dụng HD GTGT DN em đả lên cty. Vì thế để có chứng từ chứng minh đầu vào hộ em xuất hóa đơn ban hàng (và giá trị hàng đã hơn 20 tr )để nhập kho cho cty công ty của chính hộ của mình.
Có phải là theo thông tư thì em lên đam tiền ra NH để chứng minh cho NV trên 20 triệu không ạ.
Em mới vào làm không bir1 nhìu monh các anh chị giúp đở.
Em cám ơn nhìu ạ!
Đã là quy định thì bạn làm theo quy định.
Bây giờ cty của bạn đứng tên, mua hàng hóa dịch vụ của bản thân bạn bán lại. Riêng hàng hóa này bạn làm bảng kê mua hàng của cá nhân, lên chi cục thuế mua hóa đơn cá nhân, Bán lại cho cty bạn đứng tên , và chuyển khoản qua ngân hàng nếu trên 20tr- như thế cty bạn mới được đưa vào chi phí phần hàng hóa dịch vụ đó là chi phí hợp lý khi xác định tính thuế TNDN cho cty của bạn.
 
B

binhkta

Sơ cấp
30/9/14
14
0
1
24
Nói thật mình đọc mãi mà ko biết bạn muốn nói gì
"..để có chứng từ chứng minh đầu vào hộ em xuất hóa đơn ban hàng (và giá trị hàng đã hơn 20 tr )để nhập kho cho cty công ty của chính hộ của mình..."???
Bạn phải nói dể hỉu thì mọi ng mới trả lời bạn đc.
ý của mình là mình trước là gộ kinh doanh nhưng giờ lên cty và mình nhập đầu vào bằng cách mua của chính mình bằng HDBH và giá trị của nó vượt 20tr. Hì bạn thông cảm mình diễn đạt hơi tệ. Cám ơn bạn!
 
B

binhkta

Sơ cấp
30/9/14
14
0
1
24
Đã là quy định thì bạn làm theo quy định.
Bây giờ cty của bạn đứng tên, mua hàng hóa dịch vụ của bản thân bạn bán lại. Riêng hàng hóa này bạn làm bảng kê mua hàng của cá nhân, lên chi cục thuế mua hóa đơn cá nhân, Bán lại cho cty bạn đứng tên , và chuyển khoản qua ngân hàng nếu trên 20tr- như thế cty bạn mới được đưa vào chi phí phần hàng hóa dịch vụ đó là chi phí hợp lý khi xác định tính thuế TNDN cho cty của bạn.
Cám ơn bạn nhé. mình mới vào nghề. không giám làm bừa. hì. Cám ơn bạn nhiều lắm.
 
namkim

namkim

Sơ cấp
Chào các anh chị. Em mới vào không biết có gì bỏ qua cho e ạ.
Thông tư 78/2014/TT-BTC có tại Khoản 1 Điều 6 HD "mua hàng hóa dịch vụ (bao gồm HDGTGT VÀ HDBH) từng lần có giá trị từ 20tr đồng là phải có chứng từ của NH không là không được cho vào chi phí"
anh chị cho em hỏi:
Em là hộ kinh doanh vì nhu cầu sử dụng HD GTGT DN em đả lên cty. Vì thế để có chứng từ chứng minh đầu vào hộ em xuất hóa đơn ban hàng (và giá trị hàng đã hơn 20 tr )để nhập kho cho cty công ty của chính hộ của mình.
Có phải là theo thông tư thì em lên đam tiền ra NH để chứng minh cho NV trên 20 triệu không ạ.
Em mới vào làm không bir1 nhìu monh các anh chị giúp đở.
Em cám ơn nhìu ạ!

****
upload_2014-10-1_11-28-34.png
 

Đính kèm

  • upload_2014-10-1_11-26-47.png
    upload_2014-10-1_11-26-47.png
    25.9 KB · Lượt xem: 3
B

binhkta

Sơ cấp
30/9/14
14
0
1
24
Cái này bạn hoàn toàn chủ động đc mà, thay vì nhập hàng một ngày từ 20tr trở lên, bạn chia ra xuất hoá đơn nhìu ngày mỗi ngày nhỏ hơn 20tr là đc.
bởi vì hóa đơn do chủ viết. e chỉ nhận chứng từ về làm mà e ,ới đi tập huấn hôm qua các chị bên thuế nói e mới biết. Cám ơn anh ạ.
 
B

bunbohue1804

Sơ cấp
25/5/12
69
2
8
30
huế
Công ty bạn có sec không, yêu cầu không xài tiền mặt, sec nó tiện lợi hơn, dành cho bên bán không có số tk ngân hàng
 
B

binhkta

Sơ cấp
30/9/14
14
0
1
24
Công ty bạn có sec không, yêu cầu không xài tiền mặt, sec nó tiện lợi hơn, dành cho bên bán không có số tk ngân hàng
Cám ơn bạn nhiều!
bên mình có tk NH và cũng có sec. Nhưng mình không hiều vấn đề mình hỏi có gì liên quan.
 
B

bunbohue1804

Sơ cấp
25/5/12
69
2
8
30
huế
Chính xác thì để được khấu trừ hay tính là chi phí hợp lý thì yêu cầu không thanh toán bằng tiền mặt, tức là cty bạn có thể dùng sec để thanh toán cho người ta. Đối với hộ KD cá thể không có tk ngân hàng, thì mình chi sec cho họ, cuối năm lấy sổ phụ NH về là ok rồi
 
B

binhkta

Sơ cấp
30/9/14
14
0
1
24
Chính xác thì để được khấu trừ hay tính là chi phí hợp lý thì yêu cầu không thanh toán bằng tiền mặt, tức là cty bạn có thể dùng sec để thanh toán cho người ta. Đối với hộ KD cá thể không có tk ngân hàng, thì mình chi sec cho họ, cuối năm lấy sổ phụ NH về là ok rồi
Cám ơn bạn nhé. Mình hiểu rồi. Mà mình lở hỏi rồi hỏi thêm 1 câu nhé. Nuế minh kinh xe gắn máy bán lẻ cho người dân. giá nhiều xe có thể hơn 20tr. thì trong trường hợp này không thể bắt khách hàng mua qua NH ( trừ trường hợp trả góp). Bạn cho mình gợi ý dợc không. Vì chỉ xem qua chứng từ về bán xe lên mình tiện miệng hỏi luôn. Mà nếu có thông tư gướng dẫn thì bạn chỉ mình với.
 
B

bunbohue1804

Sơ cấp
25/5/12
69
2
8
30
huế
Nếu mình bán xe máy, thì chẳng có yêu cầu gì cả, bên mua muốn tính vào chi phí, hay được khấu trừ thuế, mới làm thủ tục vậy thôi. Còn mình bán, người mua trả bằng tiền mặt, thì cứ thu, hạch toán bình thường
 
B

binhkta

Sơ cấp
30/9/14
14
0
1
24
Nếu mình bán xe máy, thì chẳng có yêu cầu gì cả, bên mua muốn tính vào chi phí, hay được khấu trừ thuế, mới làm thủ tục vậy thôi. Còn mình bán, người mua trả bằng tiền mặt, thì cứ thu, hạch toán bình thường
à mình hiểu rồi. Đọc thông tư nhưng lại không hiểu rõ, cứ nghĩ là cứ 20tr là phải qua NH ko phân biệt đầy ra đầu vào gì. cám ơn bạn nhiều lắm.
 

BQT trực tuyến

  • HungTV
    HungTV
    Quản trị viên

Thành viên trực tuyến

  • Trần Ngọc Huy
  • HungTV

Xem nhiều