xuất hoá đơn bán hàng trước khi nhận hoá đơn mua hàng làm sao xử lý

• Thread starter ngocnghech93
  • Ngày gửi
N

ngocnghech93

Guest
1/10/14
13
0
1
30
Lâm Đồng
mọi người ơi ở công ty em có rất nhiều trường hợp hoá đơn đầu vào chưa về mà kế toán đã xuất bán và viết hoá đơn đầu ra cho khách hàng rồi. nên thành ra hàng tồn cứ bị âm suốt.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trantuyen2305

Guest
28/8/13
13
4
3
69/1 Ngô Quyền
khi hàng về bạn phải nhập kho theo giá thỏa thuận, khi nhận được hóa đơn thì bạn hạch toán thuế gtgt nhé.
Nợ 156
Có 338
Có hóa đơn
Nợ 338
Nợ 1331
Có 331

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Việc để thường xuyên bị "âm kho" là điều ko thể chấp nhận, lỗi này là do kế tóan bên bạn làm việc quá dể dải ko theo luật lệ gì cả, và để cho đối tác cung cấp hàng muốn xuất hóa đơn lúc nào cũng đc,
Cần thay đổi lại cách làm việc (chỉ xuất kho khi có hàng, đối tác phải xuất hđ tại thời điểm giao hàng vv....) chứ ko còn cách gì khác

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
Nếu chưa có hóa đơn dầu vào thì bạn làm phiếu nhập kho trước cho lô hàng đó, để nó không âm kho
Bạn cung nên điều chỉnh phần mềm sao cho,không có hàng thì không xuất được, như thế mới hợp lý

T

thanhnguyen1603

Guest
1/7/14
3
1
3
36
Hà Nội
Vậy như của em hóa đơn đầu vào ngày 01/10 mà đầu ra ngày 30/09. Giờ em phải điều chỉnh thế nào hả các bác. Em không thu hồi được hóa đơn, vì khách hàng của bên em đã khai thuế.

T

trantuyen2305

Guest
28/8/13
13
4
3
69/1 Ngô Quyền
Về thuế GTGT, chịu rồi, bạn rút kinh nghiệm cho lần sau bắt nha cung cap phải xuất hóa đơn khi giao hàng,hoặc hoàn thành cc dịch vụ, chứ nộp tiền thuế trước cho nhà nước rồi tháng sau được khấu trừ lại thì mình lỗ thôi, còn nếu thiếu hóa đơn đó mà cũng không phải nộp thì tốt rồi.
Vế giá vốn, bạn hạch toán giá vốn theo hợp đồng thỏa thuận nhé.
Nói chung việc nhà cung cấp xuất hóa đơn trễ là do lỗi của họ, sẽ bị thuế phạt khi bị phát hiện do khai chậm doanh thu, còn mình thì bị ảnh hưởng bởi thuế gtgt do chưa có hóa đơn đầu vào để khấu trừ.

• Like
Reactions: ngocnghech93
V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
có quy định đầu vào mà sau đầu ra là sẽ bị loại thuế GTGT nhất là các công ty thương mại

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
ngay cả trong trường hợp tạm nhập hàng hóa theo kiểu hàng về trước hóa đơn về sau cũng phải hạn chế. Vì xuất hóa đơn phải đúng thời điểm, nếu bạn nhận hàng 15 mà hóa đơn xuất 20 như vậy thì hóa đơn cũng được liệt vào loại ko hợp pháp vì suất sai ngày rồi.

N

ngocnghech93

Guest
1/10/14
13
0
1
30
Lâm Đồng
oh my god. Nếu mà loại hết tất thảy thuế gtgt thì chắc là đau lắm đây. Em mới vào làm mà gặp phải vấn đề tai ương này hixhix. Chắc chắn là sẽ bị loại thuế gtgt hả mọi người? Những trường hợp như vậy công ty em xảy ra thường xuyên từ năm 2011 lận.

T

trantuyen2305

Guest
28/8/13
13
4
3
69/1 Ngô Quyền
Minh không thấy trong quy định bị loại khoản này, bạn nào có thông tin chia sẽ với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA