Các khoản phụ cấp có phải tính thuế TNCN không?

• Thread starter capricornus
  • Ngày gửi
C

capricornus

Guest
12/2/07
8
0
0
Hà Nội
Mình mới vào công ty này chưa lâu, lại không có kinh nghiệm về thuế TNCN.
Cty mình là công ty liên doanh giữa Việt Nam và Malaysia ( thực ra nó là một dự án hợp tác giữa công ty mình và công ty bên malay) nên có 02 chuyên gia Malay làm việc và hưởng lương hàng tháng tại Việt Nam luôn, thu nhập phát sinh từ tháng 01/07.
Cô kế toán cũ tại công ty mình là người lớn tuổi, kinh nghiệm nhiều nhưng....
Cô ấy làm hợp đồng lao động với 02 người nước ngoài (VD:01 người mức lương 950$ gồm 500$ tiền lương, 150$ tiền phụ cấp chức vụ, 200$ phụ cấp trách nhiệm, 100$ phụ cấp khu vực) theo như cô giải thích thì đó là PGD phụ trách SX và do họ sang VN nên được tính phụ cấp khu vực (lý giải:ký hợp đồng và hưởng lương theo quy định của công ty) và 500$ nếu tính tỷ giá 16.000VND thi chỉ 8tr nên không phải đóng thuế TNCN.
Nhưng theo như mình được biết: phụ cấp chức vụ và trách nhiệm chỉ từ khoảng 0.4% - 0.6%.
Vậy ai biết trả lời gấp cho mình với để mình giải thích với cô, và làm cho đúng vì mình chịu trách nhiệm trực tiếp kế toán ở Dự án này:
+ Cô ấy làm thế là đúng hay sai?
+ Nếu sai: bây giờ làm lại thì tính như thế nào là đúng, và làm thế nào vì bây giờ đã là tháng 03 mà 02 tháng trước không kê khai thuế TNCN ( mình có hỏi một chị khác thì chị bảo cứ để kệ thế, nếu cùng lắm thì Cục thuế truy thu thôi, nhưng mình sợ bị phạt lắm).:thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Bạn yên tâm cô ấy có kinh nghiệm và chắc là cô ấy làm đúng. Tuy nhiên nếu là phụ cấp chúc vụ thì vẫn bị tính thuế TNCN. Chỉ có phụ cấp xăng xe, ăn ca hay nặng nhọc độc hại mới ko phải tính thuế TNCN.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu DN sử dụng thang lương, bảng lương của Nhà nước trong việc tính lương thì sẽ được áp dụng các phụ cấp theo quy định của Nhà nước và một số khoản phụ cấp sẽ không chịu thuế TNCN. Tuy nhiên, phụ cấp khu vực được hiểu theo nghĩa phụ cấp xa Tổ quốc của người nước ngoài sẽ chịu thuế TNCN.

Bạn xem quy định trong Thông tư 81/2004/TT-BTC.

C

capricornus

Guest
12/2/07
8
0
0
Hà Nội
Cảm ơn Tú Anh nhìu nhìu, em mún hỏi là cô ấy làm thế nếu thuế phát hiện thì chỉ truy thu, hay sẽ phạt.
Và nếu sử dụng thang lương, bảng lương nhà nước thì mức lương cơ bản đối với người nước ngoài sẽ áp dụng như thế nào?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Cảm ơn Tú Anh nhìu nhìu, em mún hỏi là cô ấy làm thế nếu thuế phát hiện thì chỉ truy thu, hay sẽ phạt.
Và nếu sử dụng thang lương, bảng lương nhà nước thì mức lương cơ bản đối với người nước ngoài sẽ áp dụng như thế nào?
Nếu phát hiện ra sẽ bị phạt 1,5 lần đấy. Đối với người nước ngoài khi tính thuế TNCN có thể được trừ các khoản bảo hiểm y tế, BHXH, thất nghiệp ...

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Nếu phát hiện ra sẽ bị phạt 1,5 lần đấy. Đối với người nước ngoài khi tính thuế TNCN có thể được trừ các khoản bảo hiểm y tế, BHXH, thất nghiệp ...

???? Quy định nào vậy bạn?

L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
???? Quy định nào vậy bạn?

Ở đây nè: - Pháp lệnh thuế TN cao ( sửa đổi bổ sung năm 2004):Chương 1, điều 3
- NĐ147, chương 1 , điều 4
- TT81/2004 phần I, điều 4

C

capricornus

Guest
12/2/07
8
0
0
Hà Nội
Hik, Hôm nay em nhận được thông báo của cơ quan thuế, thông báo phạt vì em không nộp TK mẫu 03a/TNTX dành cho cơ quan chi trả hộ thuế TNCN, em sẽ giải thích với thuế đúng như hợp đồng của Cô KTT công ty em đã làm hay phải điều chỉnh để làm tờ khai và nộp phạt đây ạ.
Các anh chị cho em lời khuyên gấp gấp.....

B

babypig

Guest
17/4/07
1
0
0
40
tphcm
các bạn ơi cho mình hỏi 1 chút : phụ cấp xăng xe, ăn trưa, điện thoại thì có tính vào thu nhập chịu bảo hiểm xã hội ko? và mấy khoản này có được tính vào chi phí lương hợp lý ko?Thanks

B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
BHXH chỉ tính trên lương cơ bản thôi bạn ơi.Mấy khoản phụ cấp đó không phải chịu BHXH đâu. Và những phụ cấp đó + Lương cơ bản chính là lương thực lãnh của nhân viên nên vẫn được tính vào chi phí hợp lý của nhân viên.

Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
Trợ cấp thôi việc có bị tính thuế TN?

Các anh chị cho hỏi cái này 1 chút, ai biết trả lời gấp với!

CN nghỉ việc trong 2008, nhưng 2009 mới thanh toán trợ cấp thôi việc, vậy khoản trợ cấp này có bị tính thuế TNCN ko? Nếu có tính, nhưng người này không còn là nhân viên cuả cty, vây nếu có đưọc giảm trừ gia cảnh thì cũng làm sao theo dõi đc? Hướng làm thế nào anh chị?

Cám ơn!:wall:

B

binhdung

Sơ cấp
31/7/10
3
0
0
36
đông hà
Cho mình hỏi phụ cấp lãnh đạo và phụ cấp công việc, đoàn thể có bị tính thuế TNCN ko?

L

LAM ANH MY

Sơ cấp
8/8/11
12
1
0
pleiku
Các khoản phụ cấp có tính thuế TNCN ko?

Mọi người ơi giúp mình với

Những Phụ cấp như tiền cơm, điện thoại, đồng phuc, xăng xe cho công nhân có tính thuế thu nhập cá nhân ko?

Và cho mình hỏi quy định tối đa về những khoản phụ cấp trên