đăng ký tăng lao động bên phòng tbxh tháng 9 mà làm hồ sơ đăng ký bhxh lần đầu tháng 10

• Thread starter hoa xuong rong22
  • Ngày gửi
H

hoa xuong rong22

Guest
20/8/14
18
1
3
Nha Trang
chào các bạn
các bạn cho mình hỏi:
mình đăng kí tăng lao động bên phòng thương binh xã hội vào tháng 9 mà mình làm hồ sơ đăng ký bhxh lần đầu cho doanh nghiệp vào tháng 10 được không? nếu không được thì mình cần làm những thủ tục nào để được?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minhnq1

Trung cấp
4/7/06
66
14
8
48
Hanoi
Vẫn đăng ký BHXH muộn 1 chút được nhưng sẽ phải truy thu lại số phải nộp của tháng trước+tiền lãi (nếu có).

• Like
Reactions: hoa xuong rong22
H

hoa xuong rong22

Guest
20/8/14
18
1
3
Nha Trang
vẫn bị truy thu hả bạn. mình định sửa lại hồ sơ thành hồ sơ tháng 10 luôn để không bị truy thu có được không bạn?

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội
Bây giờ bên BHXH họ làm việc độc lập với LĐTBXH. Họ không yêu cầu phải nộp kèm thang bảng lương nữa nên bạn đóng BHXH lúc nào cũng được. Có điều bên BHXH sẽ căn cứ vào hợp đồng bên bạn ký với nhân viên. Do đó nếu bạn muốn đăng ký bảo hiểm muộn thì phải làm lại hợp đồng cho nhân viên vào thời điểm bắt đầu tham gia bảo hiểm để ko bị truy thu nhé!

• Like
M

minhnq1

Trung cấp
4/7/06
66
14
8
48
Hanoi
Đúng vậy BHXH sẽ căn cứ vào hợp đồng lao động- Nếu HĐLĐ từ tháng 9 thì đương nhiên phải truy thu từ tháng 9 rồi.
Mà nếu làm lại HĐ thì lại có thể không khớp với Bảng thanh toán lương - Tóm lại bạn nên tư vấn cho DN là phải đóng BHXH cho đúng theo hồ sơ thực tế - đấy cũng là góp phần bảo vệ quyền lợi cho người LĐ.

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA