Cách tính thuế TNCN với lương khoán

• Thread starter sonlataybac
  • Ngày gửi
S

sonlataybac

Guest
2/10/14
1
0
1
37
các sư phụ oi cứu với, cách tính thuế TNCN nhu thế nào vậy có thông tu nghị định nào hướng dẫn chi tiết không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
các sư phụ oi cứu với, cách tính thuế TNCN nhu thế nào vậy có thông tu nghị định nào hướng dẫn chi tiết không?
Bạn nghiên cứu TT111/2013 về thuế TNCN.

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Mình cũng đang 0 biết là theo 10% trên mỗi lần hay là theo mức lũy tiến từng phần, vì chạy theo thông tư mỗi lúc 1 kiểu, 0 biết hiện tại thông tư nào mới nhất về TNCN thời vụ ah.

P

Phuong.nhaviet

Guest
4/10/14
5
0
1
Mình cũng đang 0 biết là theo 10% trên mỗi lần hay là theo mức lũy tiến từng phần, vì chạy theo thông tư mỗi lúc 1 kiểu, 0 biết hiện tại thông tư nào mới nhất về TNCN thời vụ ah.
Ban nen doc ki thong tu huog dan di, co the ban chua doc ki do. Khau tru 10%/lan chi tra voi tong muc chi tra moi lan tu 2trieu tro len doi voi lao dong thoi vu, con khau tru theo bieu thue luy tien la doi voi nhan vien cong ty minh thoi.Lao dong ngoai nhan viec theo thoi vu thi khau tru 10%

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Bạn nên tham khảo TT111/2013-TT-BTC
Mình chỉ bạn cách nhận biết
Theo TT này ko phân biệt lao động thời vụ, khoán,....
_Với HĐLĐ dưới 3 tháng
Với tổng mức chi trả mỗi lần từ 2tr trở lên, bạn phải khấu trừ 10% trước khi chi trả cho họ, còn nếu nhỏ hơn 2tr thì ko khấu trừ
_Với HDLĐ liên tục từ 3 tháng trở lên thì thuế TNCN sẽ tính trên biểu thuế lũy tiến

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Bạn nên tham khảo TT111/2013-TT-BTC
Mình chỉ bạn cách nhận biết
Theo TT này ko phân biệt lao động thời vụ, khoán,....
_Với HĐLĐ dưới 3 tháng
Với tổng mức chi trả mỗi lần từ 2tr trở lên, bạn phải khấu trừ 10% trước khi chi trả cho họ, còn nếu nhỏ hơn 2tr thì ko khấu trừ
_Với HDLĐ liên tục từ 3 tháng trở lên thì thuế TNCN sẽ tính trên biểu thuế lũy tiến
Uh đấy, tức là lần 1: tớ trích 10% rồi, xong tớ lại thuê họ lại thì tớ theo lũy tiến a? Tức là lần 2 tớ chi 10tr thì 5% của 1tr ah? Cái đấy tính theo 1 năm hay thế nào, vì năm ngoái tớ thuê rồi, năm nay thuê lại thì tính lũy tiến luôn ah?
mà cái HDLĐ liên tục từ 3 tháng trở lên thì thuế TNCN sẽ tính trên biểu thuế lũy tiến[/QUOTE] tính từ bao giwof bạn nhỉ?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Bạn để ý chữ này nha theo TT111
"Với HDLĐ liên tục từ 3 tháng trở lên thì thuế TNCN sẽ tính trên biểu thuế lũy tiến"
vd: Bạn thuê Anh A làm 2,5 tháng, khi chi trả bạn khấu trừ 10%, sau đó cho Anh A nghĩ 1 tuần đã, rùi bạn lại thuê Anh A làm 2,5 tháng, khi chi trả bạn vẫn khấu trừ 10%, sau đó nếu tiếp tục thuê Anh A bắt buộc bạn phải ký HĐLĐ có thời hạn

T

thaolinh2589

Sơ cấp
1/10/13
16
0
1
Ha Noi
Bên mình thì cá nhân làm 2 nơi đều là HD dài hạn, tổng TN 2 nơi đều chưa đến mức khấu trừ, một nơi tính lũy tiến, một nơi thì khấu trừ 10% hàng tháng luôn. để cuối năm làm quyết toán cho cá nhân đó thì họ được hoàn thuế. Bây giờ đến tháng 8 rồi bên mình vẫn làm theo cách đó, như vậy có bị phạt không các bạn. CÒn nếu làm như TT 111/2013 thì cá nhân như mình nói, hàng quý nộp thuế TNCN ít đi, rồi cuối năm thì cũng vẫn đi hoàn nhưng số thuế ít đi thôi. hoặc có cá nhân phải nộp thêm. Vậy thì nếu lỡ làm như cách KT thẳng 10% thì cũng dc đúng không ạ, suy nghĩ của mình như thế có đúng không. Mong các bạn giải đáp. Thanks!

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM
Bên mình thì cá nhân làm 2 nơi đều là HD dài hạn, tổng TN 2 nơi đều chưa đến mức khấu trừ, một nơi tính lũy tiến, một nơi thì khấu trừ 10% hàng tháng luôn. để cuối năm làm quyết toán cho cá nhân đó thì họ được hoàn thuế. Bây giờ đến tháng 8 rồi bên mình vẫn làm theo cách đó, như vậy có bị phạt không các bạn. CÒn nếu làm như TT 111/2013 thì cá nhân như mình nói, hàng quý nộp thuế TNCN ít đi, rồi cuối năm thì cũng vẫn đi hoàn nhưng số thuế ít đi thôi. hoặc có cá nhân phải nộp thêm. Vậy thì nếu lỡ làm như cách KT thẳng 10% thì cũng dc đúng không ạ, suy nghĩ của mình như thế có đúng không. Mong các bạn giải đáp. Thanks!

1 cá nhân có hợp đồng dài hạn ở 2 nơi nhưng họ đã đăng ký giảm trừ bản thân, người phụ thuộc (nếu có) ở đâu chưa?. Nếu:
- Đã đăng ký giảm trừ tại 1 nơi: Tính thuế theo biểu luỹ tiến từng phần tại nơi đăng ký giảm trừ, nơi kia sẽ áp dụng khấu trừ 10% đối với khoản thu nhập từ 2tr trở lên.
- Không đăng ký giảm trừ ở nơi nào hết: áp dụng khấu trừ 10% đối với khoản thu nhập từ 2tr trở lên ở cả 2 nơi.
Cuối năm cá nhân này sẽ tự lập BCQT và nộp tại nơi cư trú.

• Like
Reactions: Phuong.nhaviet
P

Phuong.nhaviet

Guest
4/10/14
5
0
1
1 cá nhân có hợp đồng dài hạn ở 2 nơi nhưng họ đã đăng ký giảm trừ bản thân, người phụ thuộc (nếu có) ở đâu chưa?. Nếu:
- Đã đăng ký giảm trừ tại 1 nơi: Tính thuế theo biểu luỹ tiến từng phần tại nơi đăng ký giảm trừ, nơi kia sẽ áp dụng khấu trừ 10% đối với khoản thu nhập từ 2tr trở lên.
- Không đăng ký giảm trừ ở nơi nào hết: áp dụng khấu trừ 10% đối với khoản thu nhập từ 2tr trở lên ở cả 2 nơi.
Cuối năm cá nhân này sẽ tự lập BCQT và nộp tại nơi cư trú.
Chính xác 100%

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Chính xác 100%
Bạn ơi, nhưng nếu 1 năm tớ thuê tháng 1 2 trích 10% rồi, nghỉ tháng 3, tháng 4 5 trích 10%, nếu tháng 78 thuê thì cứ 10% thôi ah, tức là 1 năm mấy lần thuê dưới 3 tháng đều giảm 10% hết ah?

nguyenduy2702

nguyenduy2702

Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu...
Bạn ơi, nhưng nếu 1 năm tớ thuê tháng 1 2 trích 10% rồi, nghỉ tháng 3, tháng 4 5 trích 10%, nếu tháng 78 thuê thì cứ 10% thôi ah, tức là 1 năm mấy lần thuê dưới 3 tháng đều giảm 10% hết ah?

Bạn chỉ được thuê 2 lần ký hợp đồng dưới 3 tháng thôi nha bạn, lần thứ 3 thuê tiếp thì bắt buộc là hợp đồng chình thức và bạn phải nộp Bảo hiểm đầy đủ và tính thuế TNCN theo lũy tiến từng phần.

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Ah, cuối năm tớ quyết toán có phải quyết toán cho chủ nhà 0 nhỉ? chủ nhà cho thuê nhà là bên tớ đóng hết các khoản phí cho ấy.