Hóa đơn mua xe máy photo có dc chấp nhân hay ko?

• Thread starter thuhang8689
  • Ngày gửi
thuhang8689

thuhang8689

Guest
26/6/12
95
2
8
Bắc Giang
em chào các anh chị trong diễn đàn
Em có thắc măc mong các a c giúp
bên cty e có mua 2 chiếc xe máy, bên em có nhờ bên cửa hàng xe máy làm các thủ tục như đăng ký xe .....vv.
khi họ trả các lại bên em giấy tờ thì em thấy hóa đơn mua xe thì lại là hóa đơn photo, e có hỏi thị họ bảo bên công an họ giữ bên ng mua hàng chỉ dc giữ bản photo thui?
như vậy có dc chấp nhận ko a?
có dc kê khai thuế ko a?

• Like
Reactions: Thanh Nam
Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Thông tư 39 về hóa đơn chứng từ:

"Đối với các loại tài sản phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan có thẩm quyền thì tổ chức, cá nhân kinh doanh các loại tài sản phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan có thẩm quyền tạo, phát hành hoá đơn có từ 3 liên trở lên, trong đó, giao cho người mua 2 liên: liên 2 “giao cho người mua” và một liên dùng để đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng theo quy định của pháp luật.

Trường hợp tổ chức, cá nhân kinh doanh các loại tài sản phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng chỉ tạo hoá đơn 2 liên thì tổ chức, cá nhân mua tài sản thuộc loại phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng (ô tô, xe máy…) với cơ quan có thẩm quyền mà liên 2 của hoá đơn phải lưu tại cơ quan quản lý đăng ký tài sản (ví dụ: cơ quan công an…) được sử dụng các chứng từ sau để hạch toán kế toán, kê khai, khấu trừ thuế, quyết toán vốn ngân sách nhà nước theo quy định: Liên 2 hoá đơn (bản chụp có xác nhận của người bán), chứng từ thanh toán theo quy định, biên lai trước bạ (liên 2, bản chụp) liên quan đến tài sản phải đăng ký."

=> Chứng từ gồm: Hóa đơn phô tô liên 2 có xác nhận bên bán, biên lai trước bạ liên 2 phô tô, giấy đăng ký xe máy.

• Like
Reactions: Thanh Nam
P

pham thi cam dieu

Sơ cấp
19/8/13
6
0
1
38
hoa lien
bên cty e có mua 2 chiếc xe máy, bên em có nhờ bên cửa hàng xe máy làm các thủ tục như đăng ký xe .....vv.
khi họ trả các lại bên em giấy tờ thì em thấy hóa đơn mua xe thì lại là hóa đơn photo, e có hỏi thị họ bảo bên công an họ giữ bên ng mua hàng chỉ dc giữ bản photo thui?
có dc kê khai thuế ko a?
khi mua xe, bên bán xe đã xuất hóa đơn đỏ cho bên công ty mình rồi. Nhưng trong quá trình làm biển số xe thì bên công an đã giữ booh hồ sơ gốc của mình trong dó có hóa đơn gtgt. hóa đơn mà bên công ty mình giữ là bản pho tô có công chứng.
Bạn khai thuế bình thường

thuhang8689

thuhang8689

Guest
26/6/12
95
2
8
Bắc Giang
bên mình lại chỉ là hóa đơn pho tô thui, ko có công chứng bạn ah
nên mới lo? ko bít thế nào?
vì bên cty em có nhờ của hàng làm thủ tục đăng ký cho mà

thuhang8689

thuhang8689

Guest
26/6/12
95
2
8
Bắc Giang
Thông tư 39 về hóa đơn chứng từ:

"Đối với các loại tài sản phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan có thẩm quyền thì tổ chức, cá nhân kinh doanh các loại tài sản phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan có thẩm quyền tạo, phát hành hoá đơn có từ 3 liên trở lên, trong đó, giao cho người mua 2 liên: liên 2 “giao cho người mua” và một liên dùng để đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng theo quy định của pháp luật.

Trường hợp tổ chức, cá nhân kinh doanh các loại tài sản phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng chỉ tạo hoá đơn 2 liên thì tổ chức, cá nhân mua tài sản thuộc loại phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng (ô tô, xe máy…) với cơ quan có thẩm quyền mà liên 2 của hoá đơn phải lưu tại cơ quan quản lý đăng ký tài sản (ví dụ: cơ quan công an…) được sử dụng các chứng từ sau để hạch toán kế toán, kê khai, khấu trừ thuế, quyết toán vốn ngân sách nhà nước theo quy định: Liên 2 hoá đơn (bản chụp có xác nhận của người bán), chứng từ thanh toán theo quy định, biên lai trước bạ (liên 2, bản chụp) liên quan đến tài sản phải đăng ký."

=> Chứng từ gồm: Hóa đơn phô tô liên 2 có xác nhận bên bán, biên lai trước bạ liên 2 phô tô, giấy đăng ký xe máy.
bạn ah, cái này trích tại điều mấy của TT39 vây? chỉ giúp mình với

thuhang8689

thuhang8689

Guest
26/6/12
95
2
8
Bắc Giang
bạn ah, cái này trích tại điều mấy của TT39 vây? chỉ giúp mình với
cảm ơn bạn. mình tìm thấy nội dung này rùi, bạn có cách nào xử lý TH của mình ko?, bjoi thì đã đang ký với công an rui, họ giữ bản gốc, bên mình chỉ có bản pho to thui ah

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Thì qui định chỉ cần bản photo thôi mà, xử lý gì nữa!? Xin cái bản photo có xác nhận bên bán kèm theo bản photo biên lai nộp phí trước bạ và đăng ký xe là đủ rồi.

thuhang8689

thuhang8689

Guest
26/6/12
95
2
8
Bắc Giang
bản photo liên 1 dc ko bạn? hay nhất thiết phải là liên 2?
vì liên 2 thi gửi bên công an họ giữ rui cúng khó lấy dc

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
:), mình không biết. Theo qui định phải là liên 2, còn nếu dùng liên 1 thì mình ko rõ có sao ko, vì mục đích liên 2 để có gì còn có cơ sở đối chiếu với liên 1 (trong trường hợp cần thiết). Lỡ bên bán viết 2 liên nội dung khác nhau thì sao.

thuhang8689

thuhang8689

Guest
26/6/12
95
2
8
Bắc Giang
:), mình không biết. Theo qui định phải là liên 2, còn nếu dùng liên 1 thì mình ko rõ có sao ko, vì mục đích liên 2 để có gì còn có cơ sở đối chiếu với liên 1 (trong trường hợp cần thiết). Lỡ bên bán viết 2 liên nội dung khác nhau thì sao.
uhm, cảm ơn bạn nhé,
Vì cty mình mua xe máy ở của hàng thui, còn hóa đơn thì do 1 cty dưới Hà nội xuất lên, nên hơi khó trong việc chuyển chứng từ ý mà, nếu liên 1 dc thì đơn giản hơn.

B

bong hoang

Trung cấp
4/9/08
77
2
8
47
Linh Đàm - HM - HN
có dc kê khai thuế ko a?
Phải là hóa đơn sao y bản chính của công ty là dc. Nếu không có liên 2 thì bảo họ photo liên 1 và đóng dấu sao công ty vào là dc.

thuhang8689

thuhang8689

Guest
26/6/12
95
2
8
Bắc Giang
vag, em cảm ơn ah. em cũng gửi hóa đơn đi để bảo bên bán rui, nhưng chưa thấy chuyển lại ko bít thế nào nữa,

V

Vũ Thị Quyết

Guest
3/5/15
1
0
1
31
các a chị ơi tư vấn cho em với,công ty em có mua 1 xe máy,giám đốc e đi lấy hóa đơn về nhưng hóa đơn sai tên đơn vị,sai mã số thuế,sai thành tiền.... hóa đơn hơn 20 tr mà a ấy trả tiền mặt,giờ hóa đơn bên bán đã chuyển lên công an rồi,em muốn xin lại để hủy và viết hóa đơn khác liệu có xin lại được không ạ
Em cảm ơn cả nhà nhiều !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA