Cải tạo, sửa chữa khi dự án chưa hòan thành

• Thread starter trunghuong
  • Ngày gửi
T

trunghuong

Guest
16/5/08
12
0
1
41
Hà tây
Chào anh chị và các bạn!
E có vấn đề này, mong các anh chị và các bạn giúp đỡ:
Bên e có dự án đầu tư xây dựng cơ bản. Vì dự án kéo dài, nên sau khi hòan thành xong 1 hạng mục công trình (bên Nhà thầu đã hòan thành xong nghĩa vụ bảo hành của mình) một số bộ phận của hạng mục có dấu hiệu xuống cấp cần phải sửa chữa và thậm chí thay mới nên chủ đầu tư đã quyết định sửa chữa và có sửa đổi so với thiết kế ban đầu. Em muốn hỏi:
1/ Việc sửa chữa thay đổi đó có cần phải trình văn bản,hồ sơ lên các cơ quan cấp phép ko ạ?
2/ Khi toàn bộ dự án vẫn chưa nghiệm thu đưa vào sử dụng thì việc sửa chữa cải tạo như thế có được tính là chi phí hợp lý, hợp lệ ko ạ và hạch toán như thế nào ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội
Trong trường hợp này bạn nên quyết toán vốn đầu tư dự án hoàn thành đối với hạng mục đó trước, không đợi cả công trình.
Sau khi quyết toán được phê duyệt, ghi tăng giá trị tài sản mới tiền hành sửa chữa tài sản.
Nếu bạn sửa chữa vào lúc này khi phê duyệt quyết toán dự án hoàn thành sẽ rất phức tạp, và ngay cả việc sửa chữa tài sản khi không có tài sản (vì chưa ghi tăng tài sản) cũng không có cơ sở để thực hiện.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA