Vướng mắc khi xây dựng định mức nhân công trực tiếp

• Thread starter tranvanquyen
  • Ngày gửi
tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
Chào các bác yêu quý!
Các bác giúp em nhé! Em đang xây dựng ĐM nhân Công TT nhưng chưa hoàn thành. Vì còn mắc ở 1 số chỗ..
Công nhân công ty em sX không đơn thuần 1 mặt hàng, có thể hôm nay SX mặt hàng này, mai lại sX 1 mặt hàng khác trong 1 kỳ SX, mà cũng có thể có 1 số công nhân nghỉ chờ việc vài ngày rồi mới đi làm...Sản phẩm hoàn thành thì gồm cả Sp DD và NTP hỏng...Theo cả nhà thì ta nên lấy tổng số SP hoàn thành đạt chất lượng thoi, hay cả những Sp, NTp bị lỗi...
Từ đó mới xác định được CFNCTT.
Việc xác định ĐM thì cần xác định trong nhiều kỳ SX mới đưa ra đúng khôg?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Bạn đang xây dựng định mức này để phục vụ cho công tác gì? Nếu để gửi cho cơ quan thuế thì bạn chỉ cần làm một định mức chuẩn cho một số mặt hàng mà bạn thường hay sản xuất nhất.
Thân

tranvanquyen

tranvanquyen

Cảm ơn MINA rất là nhiều...
Mình đang xây dựng định mức nhân công để tính giá thành thực tế...
Thế nên mình rất mong những ý kiến đóng góp của cả nhà...
rất mong nhận được nhữg phản hồi từ bạn

levanton

levanton

Cao cấp
Nếu để làm định mức nộp cơ quan thuế thì như chị MINA hướng dẫn. còn tính chi phí thực tế thì theo thực tế chứ không còn là định mức nữa, chi phí thực tế có thể tính theo thống kê, sổ theo dõi nhân công cho từng khâu công việc, hoặc có thể phân bổ theo một tiêu thức do công ty bạn chọn và thấy hợp lý.
Về chi phí nhân công phân bổ cho chi phí dở dang, sản phẩm hỏng hay không cũng tùy thuộc tình hình và cách chọn phương pháp xác định chi phí sản xuất dở dang: nếu bạn chọn pp ước sản phẩm hoàn thành tương đương , hoặc pp đánh giá theo chi phí kế hoạch thì trong đó có chi phí nhân công, tiền lương.

tranvanquyen

tranvanquyen

Em cảm ơn hai anh chị rất là nhiều!
Em đang vào phần mềm KT, đòi hỏi phải xây dựng ịnh mức về cf nhan công.
ĐM NVl thì em làm xong rồi, òn vướng ở định mức nhân công thôi. Tất nhiên phải xaây dựng Đm NC cho từng phân xưởng. Cái khó là ở phâ xưởng Sx, ở đây tính lươg cho công nhân theo thời gian và lương khoán. Việc sản xuất giũa các kỳ lại khong giống nhau về loại hàng. trong 1 tháng SX Cty em sản xuất nhiều mặt hàng.
Em định tính thế nay:
Gọi số loại Sp mà công nhấn 1 làm là loại SpA, Loại SPB
Công nhân 2 làm laọi Sp A, SPC
Tổng tiền công trong tháng của CN 1 là K đồng
Tổng tiền công của CN 2 trong tháng là Z đồng
Tổng Sp mà Cn 1 hoàn thiện là I con loại Sp A, M con loại SpB
Tổng Sp mà Cn 2 hoàn thiện là H con loại SpA, N SP c
Ta tính đơn giá cho 1 con Sp mà công nhân 1 làm: ĐG1 =k/(I+M)
Tính đơn giá cho 1 con Sp mà CN 2 làm: ĐG2=Z/(H+N)
Sau đó ta tính tổng CF NC phân bổ vào SPA cho từng công nhân:
SPA1= ĐG1*I
SPA2 = ĐG2*H
Tổng CF mà 2 Công nhân bỏ vào SPA là: TCF = SPA1+SPA2
CF NC tiêu hao chó đơn vị SPA là :
NC1Sp = TCF/(I+H)
Tù đó tính được định mức NC cho 1 con SPA
EM tính như vậy có sai nhiều khong.
Mong các anh chị hồi âm sớm..
Chân thành cảm ơn cả nhà!

levanton

levanton

Cao cấp
Nếu chi phí nhân công được phân bổ theo tiêu thức số lượng sản phẩm (không phân biệt sản phẩm là A, B hay C) thì làm như vậy là đúng, và bạn đã tính chi phí nhân công bình quân cho một loại sản phẩm do nhiều công nhân sản xuất. Nhưng mình góp ý là nếu có sự thay đổi tiêu thức phân bổ do mức độ phức tạp của quá trình sản xuất khác nhau, sẽ làm cho chi phí nhân công phân bổ như trên sẽ trở thành bất hợp lý, mà lúc đó công thức trong phần mềm đã được thiết lập có trở ngại gì không khi bạn muốn thay đổi? Bạn nên tìm hiểu quá trình sản xuất kết hợp với bên cung cấp phần mềm để xây dựng định mức sát thực và có thể điều chỉnh linh hoạt mà không làm thay đổi những định mức có giá trị trước đó, nghĩa là khi xây dựng định mức mới, thay thế cho định mức cũ, thì định mức cũ vẫn có giá trị cho thời điểm trước khi định mức mới có giá trị thực hiện.
Chúc bạn sử dụng tốt và thấy thỏa mãn với phần mềm đang có

tranvanquyen

tranvanquyen

EM cảm ơn anh rất là nhiều !
Phần mềm chỗ em có thể thay đổi được định mức nếu mình nhập ngày kết thúc.
Anh àh !
Cho em hỏi nhé, Điều kiện cần và đủ để có một giá thành chính xác là gì?
Chỗ em phần mềm không xác định được chi phí cho từng phân xưởng, mà tính giá thành tổng cuối cùng luôn.
Bác có thể cho em ý kiến chi tiết hơn về việc xác định tập hợp CF tính giá không ?
Cảm ơn cả nhà rất nhiều!
Bác hồi âm cho em sớm ha!

Nếu chi phí nhân công được phân bổ theo tiêu thức số lượng sản phẩm (không phân biệt sản phẩm là A, B hay C) thì làm như vậy là đúng, và bạn đã tính chi phí nhân công bình quân cho một loại sản phẩm do nhiều công nhân sản xuất. Nhưng mình góp ý là nếu có sự thay đổi tiêu thức phân bổ do mức độ phức tạp của quá trình sản xuất khác nhau, sẽ làm cho chi phí nhân công phân bổ như trên sẽ trở thành bất hợp lý, mà lúc đó công thức trong phần mềm đã được thiết lập có trở ngại gì không khi bạn muốn thay đổi? Bạn nên tìm hiểu quá trình sản xuất kết hợp với bên cung cấp phần mềm để xây dựng định mức sát thực và có thể điều chỉnh linh hoạt mà không làm thay đổi những định mức có giá trị trước đó, nghĩa là khi xây dựng định mức mới, thay thế cho định mức cũ, thì định mức cũ vẫn có giá trị cho thời điểm trước khi định mức mới có giá trị thực hiện.
Chúc bạn sử dụng tốt và thấy thỏa mãn với phần mềm đang có
Em chào anh!
Vừa rồi em trình BC dự kiến CF NC cho xếp, Xếp không đồng ý...
C ty em có 1 nửa mặt đã có đơn giá khoán, nhưng trong thực tế SX chỉ có 3 người làm khoán. Và làm khoán có mấy loại Sp thôi, Số công nhân còn lại vẫn làm theo lương công nhật. Vì họ mới làm nên chưa thể khoán được.
Tương lai CTy muốn khoán hết các Sp, Và em phải tính lại ĐM chi phí nhân công.
Em đang chưa bit tính thế nào cả, Nên dụa vào tiêu thức gì để tính đây anh>
Cũng khó vì đơn giá thực tế công nhân làm CF tương đối cao...
Anh em ý kiến nhé!

Em chào cả nhà!
Em đang xây dựng lại ĐM NCCông ty em đã có đm khoán nhân công cho các loại Sp sau:
SPa là 300đồng/Sp
SP b là 200 Đồng/Sp
SP c là 150Đ/Sp
Những sp chưa có đơn giá nhân công:Sp D, Sp E, SP F
Cuối kỳ SX có số lượng sau:
Công nhân 1 SX được 100 Sp a, 150 Sp b, 200Sp D
Công nhân 2 SX được 100 SP E, 50 Sp c
Công nhân 3 SX 200 SP E, 300 SP FCông nhân 4 SX 350 SP F
Yêu cầu tính Đm nhân công cho mỗi Sp của các loại SX?
Xây dựng Đm khoán cho các Sp chưa có đơn giá khoán?
Các bác giúp em ngay nhé!
EM tính thử rồi nhưng thấy không ổn lắm...Các bác hướng dẫn em luôn nhé!
help me!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA