Giá bán trên HĐ thấp hơn giá vốn

• Thread starter mrbinbd
  • Ngày gửi
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Bán thấp hơn giá vốn như thế là kinh doanh bị lỗ sao bạn.
Có nhìu trường hợp mình phải xã hàng chấp nhận bán lỗ như thế như hàng cận đát, hàng bỏ mẫu,hàng trưng bày, hàng ứ đọng, hàng bị lỗi trong quá trình SX (xuất đi bị k/hàng trả về), vv..cần bán thanh lý để thu hồi lại vốn bạn nha, cái này mấy nhà SX, KD cũng tính ghê lắm, họ quảng cáo giảm giá bán dưới giá vốn, nhưng thực ra ai biết giá vốn của họ là bao nhiu

• Like
Reactions: dungnguyencdc
Khóa học Quản trị dòng tiền
R

rockly89

Guest
22/9/12
33
2
8
34
hue
công ty này là nhà phân phối nước coca mà vẫn xuất hóa đơn vận chuyển được à mọi người, không hiểu chỗ này lắm?

R

rockly89

Guest
22/9/12
33
2
8
34
hue
ở đây mình nghĩ phải tách biết 2 phần, bán hàng coca và vận chuyển. đây là 2 mảng khác nhau hoàn toàn. nhập vào 100 mà bán ra có 98, trong một thời gian ngắn, hoặc đột xuất lâu lâu có một lần thì còn được chứ kéo dài, tháng náy qua tháng khác thì rõ ràng không được, vì bạn luôn luôn lỗ.thuế chắc chắn không chấp nhận và sẽ ấn định thuế cho bạn mảng bán hàng coca. còn mảng vận chuyển thì vẫn bình thường.
theo mình thì bạn nên hợp thức hóa hợp đồng vận chuyển bằng cách thỏa thuận với nhà cung cấp biến khoảng tiền vận chuyển thành khoản chiết khấu thương mại, thế là 4 %, vận chuyển thì bên bạn vẫn vận chuyển, lúc này hàng bạn còn 96.000d/thùng, bên nhà cung cấp vẫn chỉ phải nạp thuế đầu ra 9.600d/thùng (bằng với thuế đầu ra sau khi khấu trừ đầu vào theo hình thức cũ).

D

dungnguyencdc

Guest
Có nhìu trường hợp mình phải xã hàng chấp nhận bán lỗ như thế như hàng cận đát, hàng bỏ mẫu,hàng trưng bày, hàng ứ đọng, hàng bị lỗi trong quá trình SX (xuất đi bị k/hàng trả về), vv..cần bán thanh lý để thu hồi lại vốn bạn nha, cái này mấy nhà SX, KD cũng tính ghê lắm, họ quảng cáo giảm giá bán dưới giá vốn, nhưng thực ra ai biết giá vốn của họ là bao nhiu
hàng bán lỗ cần có lý do đi kèm không bạn, sau này giải trình thuế có vấnđề gì không ban.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
hàng bán lỗ cần có lý do đi kèm không bạn, sau này giải trình thuế có vấnđề gì không ban.
Bạn đọc trả lời của mình có nói lý do rồi đó "hàng cận đát, hàng bỏ mẫu,hàng trưng bày, hàng ứ đọng, hàng bị lỗi trong quá trình SX (xuất đi bị k/hàng trả về)vv...)
Đây là lý do chính đáng nhằm làm giảm thiệt hại cho DN, thuế dể dàng chấp nhập thôi

C

chiectramvang

Sơ cấp
2/11/06
40
0
6
TP Bên sông Hàn
Nhân đây mình muốn hỏi: TH của mình cũng giống của chủ thớt vì bán dưới giá nhập. Cty mình cũng là NPP mặt hàng tiêu dùng.
Ví dụ công ty mình nhập vào giá 100k, nếu giá bán đúng thì sẽ là 105k nhưng mà khi bán ra cho khách thì lại bán với giá 98k, phần chênh lệch 7k đó công ty sẽ xuất hóa đơn chiết khấu cho công ty mình sau, thường là qua đầu tháng sau mới xuất của tháng trước. Do đó trên thực tế thì NPP sẽ ko bị lỗ, nhưng giờ hóa đơn xuất ra thì xử lý sao đây? vì giá bán thấp hơn giá nhập, còn khoản ck NCC tt lại cho NPP thì tháng sau đó mới nhận được. Hạch toán sao cho đúng theo quy định pháp luật? Nếu nhận hóa đơn mới hạch toán vô 711 thì thuế lợi nhuận tháng trước bị âm. Hic...lúc trước thì chiết khấu thẳng trên hóa đơn khi NPP nhập hàng, giờ thì lại tính ck vào cuối tháng dựa trên số bán ra chứ ko phải trên số nhập vào. Nên rối quá....nhờ các cao nhân chỉ bảo giúp mình với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA