Tạo TSCĐ cho công ty tự xây dựng?

• Thread starter copevotam
  • Ngày gửi
copevotam

copevotam

sự học như biển cả mênh mông
22/6/11
207
4
18
35
cần thơ
cty em đang xây dựng trường học tư thục cho cty, cty thuê 1 một đội công nhân xây dựng tự do, đội này có người quản lý nhưng ko có pháp lý gì cả họ tự gom nhóm và làm, rồi họ mua nguyên vật liệu xây dựng,.. các thứ... nên họ chỉ có thể lấy hoá đơn nguyên vật liệu xậy, e có hỏi bạn, được chỉ cho là lấy hoá đơn nguyên vật liệu đầy đủ, rồi làm bảng lương, rồi đưa vào XDCB hết rồi chuyển thành TSCĐ, chỉ nói cần thêm hồ sơ là Duyệt dự toán công trình, nghiệm thu quyết toán bàn giao công trình. Công trình trị giá 1 tỷ đồng.
Vầy cho em hỏi làm theo như lời chị ấy đúng ko ạh?
Bảng lương làm thế nào ạh? vì cty e khoán hết công trình cho họ nên họ tự phát lương cái này mình ko liên quan. họ phát ko có chứng từ gì hết.
Và các hồ sơ đó nghiệm thu quyết toán đó thì ai ký với ai ạh, hay chỉ có mình giám đốc công ty ký thôi ạh.
Xin anh chị giúp đỡ, e cảm ơn nhiều lắm!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyensg

Trung cấp
11/9/14
55
7
8
32
theo mình nghĩ trường hợp này do họ không có tư cách pháp nhân nên bạn cứ hạch toán trên sổ sách đơn vị mình bình thường ví dụ mua nvl: n152n133/c111...xuất nvl n2412/c152, cuối kỳ n211/c2412.
Còn về lương thì bạn lam hợp đồng giao khoán và hạch toán bình thường nhé, nhớ lưu ý thuế thu nhập cá nhân nhé

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
cty em đang xây dựng trường học tư thục cho cty, cty thuê 1 một đội công nhân xây dựng tự do, đội này có người quản lý nhưng ko có pháp lý gì cả họ tự gom nhóm và làm, rồi họ mua nguyên vật liệu xây dựng,.. các thứ... nên họ chỉ có thể lấy hoá đơn nguyên vật liệu xậy, e có hỏi bạn, được chỉ cho là lấy hoá đơn nguyên vật liệu đầy đủ, rồi làm bảng lương, rồi đưa vào XDCB hết rồi chuyển thành TSCĐ, chỉ nói cần thêm hồ sơ là Duyệt dự toán công trình, nghiệm thu quyết toán bàn giao công trình. Công trình trị giá 1 tỷ đồng.
Vầy cho em hỏi làm theo như lời chị ấy đúng ko ạh?
Bảng lương làm thế nào ạh? vì cty e khoán hết công trình cho họ nên họ tự phát lương cái này mình ko liên quan. họ phát ko có chứng từ gì hết.
Và các hồ sơ đó nghiệm thu quyết toán đó thì ai ký với ai ạh, hay chỉ có mình giám đốc công ty ký thôi ạh.
Xin anh chị giúp đỡ, e cảm ơn nhiều lắm!
Theo mình: Trong XL có nhiều hình thức giao khoán vì vậy
- Bạn nói rõ hơn ( ... thuê 1 một đội công nhân xây dựng tự do, đội này có người quản lý nhưng ko có pháp lý gì cả họ tự gom nhóm và làm, rồi họ mua nguyên vật liệu xây dựng,.. các thứ... ) là thuê cả NC và VL hay thuê toàn bộ các phần việc đến khi hoàn thành nghiệm thu Ctrình ( khoán gọn ) ? thì mọi người mới trả lời chính xác được.
- Hồ sơ cần có: - Dự án ĐTXD - Thiết kế, dự toán được duyệt - Quyết định trúng thầu, chỉ định thầu hay tự làm - Hồ sơ thi công - Hồ sơ nghiệm thu, hoàn công, BB nghiệm thu đưa công trình vào sử dụng ....
Nói chung bạn làm theo QĐ QL XDCB hiện nay, thường thì bộ phận kỹ thuật có trách nhiệm hoàn thiện hồ sơ và QL chính.

• Like
Reactions: copevotam
copevotam

copevotam

sự học như biển cả mênh mông
22/6/11
207
4
18
35
cần thơ
là mình khoán gọn luôn đó bạn, mình giao khoản cả công trình cho họ rồi đội đó tự kêu vật liệu xây dựng rồi xây rồi phát lương... tới khi xong công trình mình nghiệm thu rồi trả phần còn lại àh. đội đó là 1 nhóm người gom lại từng xây dựng nhiều nhưng ko có pháp lý gì cả, nên họ nói khi nào cần chứng từ họ lại những chổ mua vật liệu xây dựng miễn sao đủ với giá trị công trình mình giao họ thôi ah, rồi khoản tiền công họ kêu mình làm bảng lương công nhân đi họ sẽ ký cho.

I

ipizzavn

Guest
10/10/14
2
0
1
30
iPizza.vn– Pizza ngon – giá rẻ - phục vụ tận nhà – Khuyến mãi cả tuần – Mua 1 tặng 1- Giao tận nhà miễn phí 5km – Cầu Giấy – Hà Nội

Mua 2 pizza cỡ vừa 24cm chỉ với 140k

Mua 2 pizza cỡ lớn 30cm chỉ với 170k

Ngoài ra còn rất nhiều ưu đãi khác. Truy cập ngay iPizza.vn để biết thêm chi tiết.

iPizza.vn – 62/87 Nguyễn Khang – Cầu Giấy – Hà Nội

tổng đài (04)38.474992 hoặc dễ nhớ hơn, chỉ cần bạn cầm điện thoại và bấm chính xác theo dãy sau: (04)38 ipizza là có thể đặt ngay những chiếc pizza ngon miệng cho cả nhà.

http://ipizza.vn

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
là mình khoán gọn luôn đó bạn, mình giao khoản cả công trình cho họ rồi đội đó tự kêu vật liệu xây dựng rồi xây rồi phát lương... tới khi xong công trình mình nghiệm thu rồi trả phần còn lại àh. đội đó là 1 nhóm người gom lại từng xây dựng nhiều nhưng ko có pháp lý gì cả, nên họ nói khi nào cần chứng từ họ lại những chổ mua vật liệu xây dựng miễn sao đủ với giá trị công trình mình giao họ thôi ah, rồi khoản tiền công họ kêu mình làm bảng lương công nhân đi họ sẽ ký cho.

Trong XD bạn nhận được Ctrình mà ( khoán gọn ) tất cả cho người khác là vi phạm QĐ ( bán thầu ) Nếu bạn chỉ khoán gọn một phần khối lượng nào đó như: Điện, nứơc, hoa sắt ... ( trong HĐ ghi rõ khoán toàn bộ hoàn thiện, lắp vào vị trí, nghiệm thu,,, ) thì không sao. nếu ĐV đó không có HĐ thì bạn mang hợp đồng ( Thanh lý HĐ ), CMND của người đại diện HĐ đến thuế mua HĐ để tính chi phí.
Đây là Ctrình của bạn thì có thể giao khoán toàn bộ cho ĐV khác được nhưng nên giao cho ĐV có năng lưc, có tư cách pháp nhân sau này dễ giãi trình.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA