Kế toán giá thành sản xuất

• Thread starter tigger
  • Ngày gửi
T

tigger

Guest
16/8/09
10
0
1
Thái Nguyên
Chào cả nhà!

Em mới bắt đầu làm kế toán giá thành ở cty gia công linh kiện ô tô. Em không học chuyên ngành kế toán & cũng chưa có kinh nghiệm về lĩnh vực này. Em biết là phải theo dõi 621, 622, 627, 154 nhưng không biết cụ thể nó gồm cái gì. Các anh/chị/em giúp em với. Công ty e nhập khẩu nguyên liệu về rồi gia công tiện, sau đó thuê ngoài gia công 1 số công đoạn ạ.
Công ty có bộ phận kiểm tra chất lượng sản phẩm. Vậy lương nhân viên và quản lý của bộ phận này hạch toán vào đâu ạ? Theo em thì hạch toán 627 nhưng em kế toán cũ thì nói là lương của quản lý bộ phận chất lượng cho vào 642.
Cả nhà giúp em với, khó khăn lắm em mới kiếm được việc. Hic hic. Please!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quynh227

Trung cấp
4/4/12
77
12
8
35
Hồ Chí Minh
Làm kế toán tính giá thành - người đã được đào tạo qua cao đẳng, đại học ra trường chưa chắc đã làm được :) huống chi bạn chưa từng biết gì về kế toán. Nhanh nhất là bạn đăng ký đi học lớp kế toán giá thành tại 1 trung tâm uy tín, rồi trong quá trình vừa học vừa làm đó phát sinh đến đâu bạn hỏi giáo viên dạy, họ sẽ hướng dẫn bạn ^_^

T

tigger

Guest
16/8/09
10
0
1
Thái Nguyên
Em học bên Quản trị kinh doanh, có học qua 1 số môn kế toán cơ bản & cũng từng làm kế toán công nợ, kế toán kho. Em biết làm kế toán giá thành là khó. Nhưng đang cố ạ. Hihi. Em lại không ở HN hay TP lớn nên tìm được trung tâm đào tạo cũng khó ạ. Thôi thì vừa làm vừa tìm hiểu thêm. Có điều kiện thì đi học sau. ^^ Có gì các anh/chị giúp em nhé! Em cảm ơn!

Tuanki02

Tuanki02

Guest
11/10/14
12
5
3
29
Theo mình thì hoạch toán vào tài khoản 642 của kế toán cũ là chính xác rồi. Vì Bộ phẩn kiểm tra chất lượng sản phẩm không được tính vào giá vốn sản phẩm đâu nha bạn.

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Chào cả nhà!

Em mới bắt đầu làm kế toán giá thành ở cty gia công linh kiện ô tô. Em không học chuyên ngành kế toán & cũng chưa có kinh nghiệm về lĩnh vực này. Em biết là phải theo dõi 621, 622, 627, 154 nhưng không biết cụ thể nó gồm cái gì. Các anh/chị/em giúp em với. Công ty e nhập khẩu nguyên liệu về rồi gia công tiện, sau đó thuê ngoài gia công 1 số công đoạn ạ.
Công ty có bộ phận kiểm tra chất lượng sản phẩm. Vậy lương nhân viên và quản lý của bộ phận này hạch toán vào đâu ạ? Theo em thì hạch toán 627 nhưng em kế toán cũ thì nói là lương của quản lý bộ phận chất lượng cho vào 642.
Trước tiên bạn phải xác định xem bạn tính giá thành theo pp nào, co sản phẩm dd hây không? Rùi phân bổ chi phí nhân công với sản xuất chung như thế nào? bạn nên xay dựng định mức cho từng loại TP sẽ dễ tính giá thành hơn

A

asky009

Guest
11/10/14
1
0
1
32
Xin chào các ac
Minh có 1 mắc thắc liên quan đến " giá thành tiêu thụ của sản phẩm":
- Đối với giá thành sản xuất đã có tiêu thức phân bổ các chi phí sản xuất. Còn đối với GT tiêu thụ của sản phẩm các chi phí BH và QLDN không có các cách để phân bổ cụ thể, và mình tìm hiểu thì chưa có nhiều tài liệu nói về vấn đề này. Không biết các bạn có tài liệu, cũng như ý kiến chỉ giáo.
Chân thành cám ơn

Tuanki02

Tuanki02

Guest
11/10/14
12
5
3
29
Xin chào các ac
- Đối với giá thành sản xuất đã có tiêu thức phân bổ các chi phí sản xuất. Còn đối với GT tiêu thụ của sản phẩm các chi phí BH và QLDN không có các cách để phân bổ cụ thể, và mình tìm hiểu thì chưa có nhiều tài liệu nói về vấn đề này. Không biết các bạn có tài liệu, cũng như ý kiến chỉ giáo.
Chân thành cám ơn
Có 2 Phương Pháp định giá :
**1. Định giá cộng thêm:

Theo phương pháp này, bạn tính chi phí làm ra sản phẩm hay dịch vụ và cộng thêm một tỷ lệ phần trăm lợi nhuận biên để được giá bán. Phương pháp này đặc biệt phù hợp với các nhà sản xuất và cung cấp dịch vụ.

Nếu công việc kinh doanh của bạn đang tiến hành hiệu quả, phương pháp này sẽ đưa ra một giá bán có tính cạnh tranh trong vùng. Nếu không, chi phí của bạn sẽ cao hơn chi phí của những đối thủ cạnh tranh, nghĩa là giá của bạn cao quá.
**2.. Định giá cạnh tranh.

Hãy tham khảo giá của đối thủ cạnh tranh và làm thế nào để giá của bạn có khả năng cạnh tranh vói giá của họ. Nếu bạn định giá cao hơn đối thủ cạnh tranh, bạn cần đảm bảo rằng bạn có thể làm tốt hơn trong việc đáp ứng nhu cầu của khách hàng.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Xin chào các ac
Chân thành cám ơn

Vấn đề này trước đây mình học có nói đến, liên quan đến các khái niệm:
- Giá thành SX sản phẩm bao gồm: các chi phí: 621, 622, 623, 627 ( gía vốn hiện nay )
- Giá thành tiêu thụ SP ( giá thành toàn bộ ) bao gồm: các chi phí trên + 635 + 641+ 642 ( các chi phí này được phân bổ theo các tiêu thức PB như 627 )
Nhưng hiện nay theo QĐ HT kế toán ở QĐ 15, 48 các chi phí này kết chuyển thẳng sang 911 vì vậy nhiều DN có khối lượng dỡ dang hay hàng tồn kho lớn thì B/C tài chính bị lỗ, thiếu chính xác do các chi phí này không được phân bổ cho phần khối lượng dỡ dang hay hàng tồn kho này. Bạn tìm trên diễn đàn đã tranh luận khá nhiều.

T

tigger

Guest
16/8/09
10
0
1
Thái Nguyên
Trước tiên bạn phải xác định xem bạn tính giá thành theo pp nào, co sản phẩm dd hây không? Rùi phân bổ chi phí nhân công với sản xuất chung như thế nào? bạn nên xay dựng định mức cho từng loại TP sẽ dễ tính giá thành hơn
Em cảm ơn anh/chị. Công ty em trước giờ chưa theo dõi giá thành mà chỉ tính giá thành để báo cáo thuế nên số dở dang đầu kỳ không chính xác. Giờ em vào phải tính giá thành nội bộ để kiểm soát chi phí sản xuất mà thấy rối trí vì không biết xác định số dở dang đầu kỳ như nào cho chính xác nhất. Anh/chị tư vấn giúp em với. Em cảm ơn nhiều lắm ạ.

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Em cảm ơn anh/chị. Công ty em trước giờ chưa theo dõi giá thành mà chỉ tính giá thành để báo cáo thuế nên số dở dang đầu kỳ không chính xác. Giờ em vào phải tính giá thành nội bộ để kiểm soát chi phí sản xuất mà thấy rối trí vì không biết xác định số dở dang đầu kỳ như nào cho chính xác nhất. Anh/chị tư vấn giúp em với. Em cảm ơn nhiều lắm ạ.
Trước giờ bạn không theo dõi thì bạn nên kiêm kê lại spdd trước ròi mới tính được

T

truongpc

Guest
14/10/14
7
3
3
33
Hi em, để làm được 1 bài toán giá thành hoàn chỉnh và chính xác em phải có kiến thức cơ bản về giá thành. Do đó em nên học hoặc nhờ người nào đó chỉ lại những kiến thức cơ bản đã.
Đối với bài toán của em chưa rõ ràng lắm nên khó trả lời:
1. PP tính giá thành là gì?
2. Tập hợp và phân bổ chi phí NVL, NC, SXC như thế nào?
3. Xác định SPDD như thế nào?
Còn chi phí nhân viên kiểm tra chất lượng thì đưa vào 642 vì 627 là những chi phí liên quan phục vụ trong quá trình sản xuất.
Có gì bạn liên lạc với mình qua email: truongpc1506@gmail.com, mình cũng đang làm giá thành cho 1 công ty sản xuất nếu giúp được bạn thì rất sẵn lòng.

namkim

namkim

Trung cấp
Chào cả nhà!

Bạn hình dung quy trình sản xuất cơ bản
NGUYÊN LIỆU CHÍNH + NHÂN CÔNG + CHI PHÍ ==> SẢN XUẤT ==> SẢN PHẨM DỞ DANG ===> KIỂM TRA CHẤT LƯỢNG ===> ĐÓNG GÓI ===> SẢN PHẨM (THÀNH PHẨM)

Như vậy trước khi SP nhập kho thì tham gia vào quá trình sản xuất có cả bộ phận kiểm tra chất lượng vì vậy phần này sẽ hạch toán vào 622 (nếu mỗi dây chuyền có 1 nhân viên KCS/QC) và 627. riêng lương quản lý BP chất lượng có thể trong quá trình sx và sau sx ( kiểm tra chất lượng hàng hóa sau khi đã nhập kho, bảo quản, đã giao cho khách hàng khi bảo hành,khiếu kiện, khiếu nại....), chi tiết sẽ phân bổ vào 627,642 phù hợp. nhưng chi phí này chiếm tỷ trọng nhỏ nên tùy bạn hạch toán 100% vào 627 hay 642 đều được.
Thân

• Like
Reactions: Tuanki02
T

tigger

Guest
16/8/09
10
0
1
Thái Nguyên
Bạn hình dung quy trình sản xuất cơ bản
NGUYÊN LIỆU CHÍNH + NHÂN CÔNG + CHI PHÍ ==> SẢN XUẤT ==> SẢN PHẨM DỞ DANG ===> KIỂM TRA CHẤT LƯỢNG ===> ĐÓNG GÓI ===> SẢN PHẨM (THÀNH PHẨM)

Như vậy trước khi SP nhập kho thì tham gia vào quá trình sản xuất có cả bộ phận kiểm tra chất lượng vì vậy phần này sẽ hạch toán vào 622 (nếu mỗi dây chuyền có 1 nhân viên KCS/QC) và 627. riêng lương quản lý BP chất lượng có thể trong quá trình sx và sau sx ( kiểm tra chất lượng hàng hóa sau khi đã nhập kho, bảo quản, đã giao cho khách hàng khi bảo hành,khiếu kiện, khiếu nại....), chi tiết sẽ phân bổ vào 627,642 phù hợp. nhưng chi phí này chiếm tỷ trọng nhỏ nên tùy bạn hạch toán 100% vào 627 hay 642 đều được.
Thân
Em cảm ơn anh! Quy trình của công ty em đúng như anh nói ạ. Nhưng không có kiểm tra chất lượng tại dây chuyền sản xuất mà sau khi tiện xong, bán thành phẩm sẽ được chuyển sang bộ phận kiểm tra chất lượng sau đó đem đi gia công ở 1 cty khác, sau khi sản phẩm nhập kho thì được kiểm tra lại 1 lần nữa rồi đóng gói & xuất trực tiếp cho khách hàng ạ. Em thấy băn khoăn vì bộ phận QC này không tham gia trực tiếp vào việc tạo ra sản phẩm mà chỉ lọc ra những sản phẩm không đạt chất lượng ạ.

namkim

namkim

Trung cấp
Em cảm ơn anh! Quy trình của công ty em đúng như anh nói ạ. Nhưng không có kiểm tra chất lượng tại dây chuyền sản xuất mà sau khi tiện xong, bán thành phẩm sẽ được chuyển sang bộ phận kiểm tra chất lượng sau đó đem đi gia công ở 1 cty khác, sau khi sản phẩm nhập kho thì được kiểm tra lại 1 lần nữa rồi đóng gói & xuất trực tiếp cho khách hàng ạ. Em thấy băn khoăn vì bộ phận QC này không tham gia trực tiếp vào việc tạo ra sản phẩm mà chỉ lọc ra những sản phẩm không đạt chất lượng ạ.

SP hoàn thành nhập kho phải là sản phẩm đạt (loại 1,2) và bán được (nếu không thỏa mãn thì sẽ trở thành phế liệu) .vì vậy nếu QC tham gia từ đầu quá trình sx, đến khi đóng gói thì bạn hạch toán vào 627. tương tự tham giá gián tiếp vào quá trình sx còn rất nhiều nhân công của bộ phận khác như bảo trì, điện.... phục vụ sửa chữa cho xưởng sx.

T

tigger

Guest
16/8/09
10
0
1
Thái Nguyên
SP hoàn thành nhập kho phải là sản phẩm đạt (loại 1,2) và bán được (nếu không thỏa mãn thì sẽ trở thành phế liệu) .vì vậy nếu QC tham gia từ đầu quá trình sx, đến khi đóng gói thì bạn hạch toán vào 627. tương tự tham giá gián tiếp vào quá trình sx còn rất nhiều nhân công của bộ phận khác như bảo trì, điện.... phục vụ sửa chữa cho xưởng sx.
Dạ, em hiểu rồi. Cảm ơn anh ạ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA