Chữ ký và đóng dấu trên hóa đơn GTGT

  • Thread starter Hùng Lương
  • Ngày gửi
Hùng Lương

Hùng Lương

Sơ cấp
2/10/14
18
2
3
28
Chào cả nhà ạ.
Cho em hỏi:
Hóa đơn GTGT đầy đủ tên, chữ ký của người mua hàng, người bán hàng là người được ủy quyền ký và có đóng dấu lên trên chữ ký. Như vậy có hợp lệ không ạ. Có thông tư nào quy định về vấn đề này không ạ? Em cảm ơn.
 
N

Nguyễn Thị Ngọc Chiêu

Thành viên thân thiết
7/10/14
27
1
3
27
mình cũng mới xuất hóa đơn giống bạn đó....hj..ko sao đâu bạn,...đầy đủ là tốt r...
 
  • Like
Reactions: Hùng Lương
nguyenduy2702

nguyenduy2702

Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu...
Chào cả nhà ạ.
Cho em hỏi:
Hóa đơn GTGT đầy đủ tên, chữ ký của người mua hàng, người bán hàng là người được ủy quyền ký và có đóng dấu lên trên chữ ký. Như vậy có hợp lệ không ạ. Có thông tư nào quy định về vấn đề này không ạ? Em cảm ơn.
Bạn đọc thông tư 39/2014/TT-BTC là rõ ràng gần hết các vấn đề về hóa đơn nha bạn.
 
  • Like
Reactions: Hùng Lương
T

tintinQ

Sơ cấp
2/10/14
28
20
3
30
Xét về tiêu thức chữ ký: Theo như Bạn miêu tả, hóa đơn đã có chữ ký của khách hàng, chữ ký người bán (người được ủy quyền), ...như vậy là OK rồi. Về các tiêu thức khác Ban tham khảo Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC nhé!
 
  • Like
Reactions: Hùng Lương
Hùng Lương

Hùng Lương

Sơ cấp
2/10/14
18
2
3
28
Cảm ơn bác #nguyenduy2702, bác #tintinQ. Em đọc cái đó rồi ak. Gọi điện hỏi cục thuế thì họ nói là hợp lệ nhưng chi cục thuế thì nói là không được, biết nghe ai ak???
 
nguyenduy2702

nguyenduy2702

Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu...
Cảm ơn bác #nguyenduy2702, bác #tintinQ. Em đọc cái đó rồi ak. Gọi điện hỏi cục thuế thì họ nói là hợp lệ nhưng chi cục thuế thì nói là không được, biết nghe ai ak???
Cục to hơn chi cục mà bạn ;) Bạn lo làm gì mấy cái nhỏ nhặt này. Không vấn đề gì đâu.
 
Hùng Lương

Hùng Lương

Sơ cấp
2/10/14
18
2
3
28
Lý do khách đưa ra là gì mà không chịu lấy hóa đơn bạn???
Lý do là hóa đơn không hợp lệ ạ. Theo họ nếu là người ủy quyền ký thì chỉ được đóng dấu treo thôi, không được đóng dấu công ty lên chữ ký của người ủy quyền ak.
 
nguyenduy2702

nguyenduy2702

Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu...
Lý do là hóa đơn không hợp lệ ạ. Theo họ nếu là người ủy quyền ký thì chỉ được đóng dấu treo thôi, không được đóng dấu công ty lên chữ ký của người ủy quyền ak.
Bạn tham khảo 2 link này và giải thích cho khách hàng hiều. Mình chưa update nữa. Nhưng cái này là ok. Có gì chia sẻ mình biết thêm mới nha!
http://forum.webketoan.vn/threads/20948-van-ban-nao-quy-dinh-chu-ky-duoc-dong-dau-cong-ty.htm
http://forum.webketoan.vn/threads/1...-dung-dau-treo-trong-nhung-truong-hop-nao.htm
 
  • Like
Reactions: Hùng Lương
Q

quynhphuong89

Sơ cấp
8/8/14
42
3
8
hải phòng
[B nói:
"Hùng Lương, post: 3983218, member: 740042"]Lý do là hóa đơn không hợp lệ ạ. Theo họ nếu là người ủy quyền ký thì chỉ được đóng dấu treo thôi, không được đóng dấu công ty lên chữ ký của người ủy quyền ak.
[/B]
Đúng rồi đó bạn ơi, người ủy quyền ký hóa đơn thì kèm theo giấy ủy quyền, người ủy quyền ký hóa đơn thì ký ghi rõ họ tên ( đóng dầu chức danh), dấu của tổ chức thì đóng vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn bạn ạ. Mình cũng đã bị hủy hóa đơn như thế này 1 lần rồi.
 
  • Like
Reactions: Hùng Lương
Hùng Lương

Hùng Lương

Sơ cấp
2/10/14
18
2
3
28
[/B]
Đúng rồi đó bạn ơi, người ủy quyền ký hóa đơn thì kèm theo giấy ủy quyền, người ủy quyền ký hóa đơn thì ký ghi rõ họ tên ( đóng dầu chức danh), dấu của tổ chức thì đóng vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn bạn ạ. Mình cũng đã bị hủy hóa đơn như thế này 1 lần rồi.
Cảm ơn bạn. Mình đọc nhiều văn bản hướng dẫn của các nơi mà mỗi chỗ nói một kiểu, mình cũng không biết sao nữa.
 
Q

quynhphuong89

Sơ cấp
8/8/14
42
3
8
hải phòng
Cảm ơn bạn. Mình đọc nhiều văn bản hướng dẫn của các nơi mà mỗi chỗ nói một kiểu, mình cũng không biết sao nữa.

Bạn có thể đọc lại thông tư 39, nhưng ở TT 153/2010/tt-btc điều 14 ghi rõ rồi đấybạn, mình ko nhớ ở tt39 ở điều mấy, hii, nhưng tốt nhất bạn nên viết hóa đơn mới đi, vì mình cũng mới phải viết lại hóa đơn vào 2 tháng trước đó bạn.
 
  • Like
Reactions: Hùng Lương
Y

yuan90

Sơ cấp
18/10/11
39
1
8
29
TPHCM
"d) Tiêu thức “người bán hàng (ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên)”
Trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị cho người trực tiếp bán ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và đóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn. (điều 16 thông tư 39)"

Người ủy quyền chỉ được đóng dấu trên góc trái của tờ hóa đơn thôi bạn ơi, mình chưa thấy văn bản nào quy định khác cả, mình cũng đã yêu cầu nhà cung mình hủy vào tờ với lý do như vậy, nhưng thường điểm này ko ai để ý, vì chưa có bác thuế nào rãnh tới nỗi soi người bán hàng ký và đóng dấu phải thủ trưởng đơn vị không, trừ khi họ không kiếm được lỗi nào của bạn thì họ mới tính tới lỗi này thôi
 
Hùng Lương

Hùng Lương

Sơ cấp
2/10/14
18
2
3
28
ừ. Chắc mình phải xuất hóa đơn thay thế cho chắc bạn ak
 
Hùng Lương

Hùng Lương

Sơ cấp
2/10/14
18
2
3
28
ừ. Chắc mình phải xuất hóa đơn thay thế cho chắc bạn ak
 
Hùng Lương

Hùng Lương

Sơ cấp
2/10/14
18
2
3
28
"d) Tiêu thức “người bán hàng (ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên)”
Trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị cho người trực tiếp bán ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và đóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn. (điều 16 thông tư 39)"

Người ủy quyền chỉ được đóng dấu trên góc trái của tờ hóa đơn thôi bạn ơi, mình chưa thấy văn bản nào quy định khác cả, mình cũng đã yêu cầu nhà cung mình hủy vào tờ với lý do như vậy, nhưng thường điểm này ko ai để ý, vì chưa có bác thuế nào rãnh tới nỗi soi người bán hàng ký và đóng dấu phải thủ trưởng đơn vị không, trừ khi họ không kiếm được lỗi nào của bạn thì họ mới tính tới lỗi này thôi
OKIE. Cảm ơn bạn.
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều

TEXT LINK