Chuyển quyền sở hữu tài sản cố định

• Thread starter sunflower0208aof
  • Ngày gửi
S

sunflower0208aof

Sơ cấp
21/1/11
33
0
6
hà nội
Chào mn, công ty em là cty tnhh 1tv, sếp em có 2 máy xúc mua từ trước khi thành lập công ty, h sếp muốn đưa vào tài sản của công ty nhưng tên sở hữu của 1 cái là của doanh nghiệp tư nhân khác, cái còn lại mang tên cá nhân khác không phải giám đốc vậy mn cho em hỏi.
1. Cần làm những thủ tục và giấy tờ kèm theo là gì để đưa 2 cái máy xúc đó vào tài sản công ty được ạ.
2. Thường kế toán có phải đi lo làm giấy tờ và chuyển quyền sở hữu cho 2 cái xe đó không ạ hay là chỉ nhận giấy tờ từ các bên để hạch toán thôi ạ.( em mới vào nghề lên ko lo cái này bao h)
3. Em thấy sếp chuyển cho em một đống giầy tờ: Giấy đăng kiểm, bảo hiểm xe, đăng ký xe nhưng lại không thấy có hợp đồng mua bán, không thấy có hóa đơn. Trong khi mua bán đã xong xuôi từ rất lâu rùi ạ. Vậy h có làm được các thủ tục nữa ko ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Máy 1 DNTN xuất hđ bán cho cty b. Máy 2 làm HĐ mua bán sang tên, nộp trước bạ ...Nếu trị giá 2 máy > vốn ĐKKD h.đồng mua trả góp (t.tế là ts của sếp)

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Chào mn, công ty em là cty tnhh 1tv, sếp em có 2 máy xúc mua từ trước khi thành lập công ty, h sếp muốn đưa vào tài sản của công ty nhưng tên sở hữu của 1 cái là của doanh nghiệp tư nhân khác, cái còn lại mang tên cá nhân khác không phải giám đốc vậy mn cho em hỏi.
1. Cần làm những thủ tục và giấy tờ kèm theo là gì để đưa 2 cái máy xúc đó vào tài sản công ty được ạ.
2. Thường kế toán có phải đi lo làm giấy tờ và chuyển quyền sở hữu cho 2 cái xe đó không ạ hay là chỉ nhận giấy tờ từ các bên để hạch toán thôi ạ.( em mới vào nghề lên ko lo cái này bao h)
3. Em thấy sếp chuyển cho em một đống giầy tờ: Giấy đăng kiểm, bảo hiểm xe, đăng ký xe nhưng lại không thấy có hợp đồng mua bán, không thấy có hóa đơn. Trong khi mua bán đã xong xuôi từ rất lâu rùi ạ. Vậy h có làm được các thủ tục nữa ko ạ.

Bạn nói rõ hơn: Cty bạn thành lập bào thời điễm nào? Sếp mua 2 máy xúc trước khi thành lập thì là TS riêng của sếp nay muốn đưa vào TS công ty theo hình thức nào?
- Nếu góp vốn vào Cty ( làm tăng vốn CSH ) thì cần có BB định giá lại, ra CA sang tên.
- Nếu bán lại ( không làm tăng vốn CSH ) thì cần có Hợp đồng mua bán và thực hiện theo QĐ như mua TS đã qua sử dụng của cá nhân.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA