Biên bản điều chỉnh hóa đơn

• Thread starter bipbip26
  • Ngày gửi
B

bipbip26

Guest
1/10/14
106
7
18
32
Mn ơi cho mình hỏi với, jo làm biên bản điều chỉnh hóa đơn thì mình có cần viết 1 cái hóa đơn khác để thay thế ko ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kity304

Guest
18/1/06
6
0
1
36
Ho Chi Minh
Làm biên bản điều chỉnh rùi thì không cần viết lại hoá đơn bạn nhé. Kẹp tờ biên bản điều chỉnh vô hoá đơn cũ thui.

B

bipbip26

Guest
1/10/14
106
7
18
32
Làm biên bản điều chỉnh rùi thì không cần viết lại hoá đơn bạn nhé. Kẹp tờ biên bản điều chỉnh vô hoá đơn cũ thui.
cảm ơn bạn nha, vậy biên bản điều chỉnh chỉ cần xác nhận của 2 bên thôi, ko cần nộp cho thuế đúng ko vậy

hoang thu hanh

hoang thu hanh

Guest
23/6/09
29
1
8
Hai phong
Phải lập hóa đơn điều chỉnh nhé bạn!
Điều 20. Xử lý đối với hoá đơn đã lập ( TT39/2014)

1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

B

bipbip26

Guest
1/10/14
106
7
18
32
Phải lập hóa đơn điều chỉnh nhé bạn!
Điều 20. Xử lý đối với hoá đơn đã lập ( TT39/2014)

1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
nhưng bạn ơi, mình viết sai mã số thuế của khách hàng, cả hai bên đều chưa kê khai thuế, mình định thu hồi nhưng bên khách hàng muốn làm điều chỉnh, vậy thì có được ko, và có phải viết lại hóa đơn khác k

hoang thu hanh

hoang thu hanh

Guest
23/6/09
29
1
8
Hai phong
Cái này bạn làm biên bản điều chỉnh hóa đơn, đồng thời lập thêm 1 hóa đơn để điều chỉnh MST sai , trên hóa đơn đó ở phần nội dung bạn chỉ cần ghi là điều chỉnh hóa đơn số.... ngày ....,.MST trước khi điều chỉnh:....... mST sau khi điều chỉnh:......
như vậy là đựoc. Lưu ý là số tiền bạn ghi =0 hết. Tại cái này chỉ điều chỉnh lại MST bị sai thôi.
Bạn làm theo công văn số 4099/CT-TTHT TP.HCM ngày 2/6/2014 .
Hôm trước mình bị sai địa chỉ mình có hỏi trên cục thuế Q3 quản lý chỗ mình , họ kêu làm vậy đựoc.( mình cũng có hỏi là mình và bên mua chưa kê khai thuế làm vậy có sao không. Người ta nói không sao bạn ah.

B

bipbip26

Guest
1/10/14
106
7
18
32
Cái này bạn làm biên bản điều chỉnh hóa đơn, đồng thời lập thêm 1 hóa đơn để điều chỉnh MST sai , trên hóa đơn đó ở phần nội dung bạn chỉ cần ghi là điều chỉnh hóa đơn số.... ngày ....,.MST trước khi điều chỉnh:....... mST sau khi điều chỉnh:......
như vậy là đựoc. Lưu ý là số tiền bạn ghi =0 hết. Tại cái này chỉ điều chỉnh lại MST bị sai thôi.
Bạn làm theo công văn số 4099/CT-TTHT TP.HCM ngày 2/6/2014 .
Hôm trước mình bị sai địa chỉ mình có hỏi trên cục thuế Q3 quản lý chỗ mình , họ kêu làm vậy đựoc.( mình cũng có hỏi là mình và bên mua chưa kê khai thuế làm vậy có sao không. Người ta nói không sao bạn ah.
tức là hóa đơn mới thì mình viết số tiền bằng 0 hết ạ, vậy hóa đơn mới viết thì lấy ngày nào ạ, hay là lấy ngày giống với ngày của hóa đơn cũ ạ

H

huongdo5388

Guest
22/9/14
7
0
1
36
Các chị cho e hỏi chút, Công ty e chuyển địa chỉ từ số 239 sang số 241 , do không thông báo kịp nên các đơn vị bạn hàng vẫn viết hóa đơn đỏ là 239.
1 tháng bọn em có khoảng chục cái hóa đơn như vậy và cũng phải từ tháng 3 rồi. \Bây giờ viết BB và HĐ điều chỉnh có được không ạ? Trường hợp cùng 1 nhà cung cấp thì có được gộp không hay mỗi hóa đơn sai là 1 BB ạ?

hoang thu hanh

hoang thu hanh

Guest
23/6/09
29
1
8
Hai phong
Cái này làm đựoc đó bạn. Trường hợp này hóa đơn đã kê khai thuế hết rồi nên bạn lạp biên bản điều chỉnh cho những hóa đơn trên, và lập 1 hóa đơn điều chỉnh cho địa chỉ mới
Trong biên bản điều chỉnh hóa đơn bạn liệt kê những hóa đơn bị sai địa chỉ ra, rồi ghi là hóa đơn mới thay thế mẫu số ...., Ký hiệu seri......, số HĐ......, ngày.....
Cái này bạn kêu nhà CC viết cho bạn nhá.
Mà sao hóa đơn lâu như vậy rồi giờ tháng 10 rồi.Sao bạn không cho NCC địa chỉ mới, khi lấy HĐ về bạn không xem lại sao

H

huongdo5388

Guest
22/9/14
7
0
1
36
Dạ vâng, trước kế toán cũ ko để ý c ạ. Giờ e mới nhận lại
Chị ơi vậy là BB điều chỉnh thì có thể làm gộp, còn Hóa đơn điều chỉnh thì viết từng cái 1, ví dụ như sai 3HĐ của cùng 1 NCC thì NCC phai viết lại 3 HĐ điều chiỉnh đúng ko a?
Nếu HĐ sai địa chỉ từ 2013 đã kê khai thì có đc làm năm nay ko a?
Em cám ơn c

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA