KÊ KHAI THUẾ NHỮNG HÓA ĐƠN PHÁT SINH SAU NGÀY 1/1/2014 CÒN SÓT ĐẾN NAY

• Thread starter congchua4a
  • Ngày gửi
congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Mọi người cho em hỏi chút ạ!
Công ty em thành lập tháng 1 năm 2014 và kê khai thuế theo phương pháp trực tiếp, những hóa đơn đầu vào từ đầu năm đến nay em chưa kê khai. Tháng 9 này công ty em được chuyển qua phương pháp khấu trừ, em có đọc được quy định mới là có thể kê khai bổ sung các hóa đơn không tính thời hạn.
http://www.ketoan7e.com/2014/02/thoi-han-ke-khai-hoa-don-gtgt-nam-2014.html
Hiện tại em đang định kê khai thuế tháng 9, muốn kê khai cả những hóa đơn đầu vào từ đầu năm, không biết là có được khấu trừ không? có đúng quy định không?
Mọi người tư vấn giúp em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Những hóa đơn phát sinh sau ngày 01/01/2014 ko còn bị giới hạn về thời gian kê khai để đc khấu trừ (trước đây là 6 tháng), bạn có hoá đơn đầu vào vào cứ việc kê khai hết đi , ps trong tháng nào thì kê khai ngay trong tháng đó, để có đc cp đầu vào nộp thuế TNDN sẽ ít đi

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Những hóa đơn phát sinh sau ngày 01/01/2014 ko còn bị giới hạn về thời gian kê khai để đc khấu trừ (trước đây là 6 tháng), bạn có hoá đơn đầu vào vào cứ việc kê khai hết đi , ps trong tháng nào thì kê khai ngay trong tháng đó, để có đc cp đầu vào nộp thuế TNDN sẽ ít đi
Em chỉ sợ là nếu trước em cũng theo pp khấu trừ thì ổn, mà vì đầu năm đến giờ trực tiếp, giờ chuyển qua khấu trừ mới kê khai thì liệu có được không? Và nếu khê khai như thế thì em ghi sổ sách thế nào?
VD: Hóa đơn ngày 05/04: tiền hàng 500.000đ, thuế GTGT 50.000đ, tổng 550.000đ
Nếu em kê khai đúng ngày đó thì không được khấu trừ thuế, hạch toán vào sổ: Nợ 156/ Có 111: 550.000đ
Nếu tháng này em kê khai thì số thuế được hạch toán riêng và em phải ghi sổ sách ngày nào và ghi theo pp khấu trừ: Nợ 156 500.000đ, Nợ 1331 50.000đ /Có 1111 550.000đ đúng không?
Hàng em nhập từ nước ngoài về đã đóng thuế nhưng cũng chưa kê khai, vậy em kê khai luôn hay sao ạ?

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Mỗi hoá đơn đầu vào bạn chỉ kê khai một lận thôi nha
Bây giờ bạn xem còn những hoá đơn nào chưa kê khai, kê khai theo ppkt, cách bạn định khoản đúng rồi đó
Em vừa hỏi anh Thanh Nam thì anh ấy bảo không được chị ạ! Anh nói là phải chốt pp trực tiếp.
Em không biết phải thế nào ạ! Nhiều ý kiến...huhu khó quá chị ơi!

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Em vừa hỏi anh Thanh Nam thì anh ấy bảo không được chị ạ! Anh nói là phải chốt pp trực tiếp.
Em không biết phải thế nào ạ! Nhiều ý kiến...huhu khó quá chị ơi!
"chốt pp trực tiếp" là thế nào?, hóa đơn ps lúc DN còn kê kê khai theo pptt mà nay chuyển sang ppkt thì ko đc kê khai ah?, việc chuyển pp kê khai là chuyện khác, còn hóa đơn đầu vào DN đc quyền kê khai bất cứ lúc nào (ko chịu bất kỳ điều kiện ràng buộc nào)

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
"chốt pp trực tiếp" là thế nào?, hóa đơn ps lúc DN còn kê kê khai theo pptt mà nay chuyển sang ppkt thì ko đc kê khai ah?, việc chuyển pp kê khai là chuyện khác, còn hóa đơn đầu vào DN đc quyền kê khai bất cứ lúc nào (ko chịu bất kỳ điều kiện ràng buộc nào)
Em cũng không biết chốt là chốt thế nào nữa, nhiều người bảo em cứ kê khai bình thường, anh Thanh Nam nói thế nên em thấy hơi lo, vì em mới vào nghề mà! huhu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA