KHỞI KIỆN THU HỒI NỢ PHẢI LÀM NHỮNG GÌ?

• Thread starter vivikaka
  • Ngày gửi
V

vivikaka

Sơ cấp
Có anh, chị nào rành về việc kiện tụng để thu hồi công nợ có thể giúp em được không ak?
Công ty em đang có 1 khoản nợ khó đòi từ năm 2012, nay công ty định khởi kiện để thu lại số tiền trên. Nhưng em kiểm tra lại hồ sơ cũ thì phát hiện: Kế toán cũ xuất hóa đơn bị sai địa chỉ, tính sai số tiền trên hóa đơn, và nghiêm trọng hơn là giá xuất trên hóa đơn thấp hơn giá bán thực tế ghi nhận công nợ. Giờ em không biết phải làm thế nào, vì không có sơ sở pháp lý để khởi kiện, còn giám đốc thì bảo là phải kiện.
Anh, chị cho em hỏi : Em có thể kiện để thu hồi lại ít nhất là số tiền nợ đúng trên hóa đơn được không ạ? Và nếu như vậy thì em phải làm thế nào? vì cơ bản hóa đơn cũng bị xuất sai mất rồi.
Cụ thể lỗi trên hóa đơn như sau: Địa chỉ đúng: Xã Buôn Trấp, Sai: Buôn Chất. giá hàng hóa là 7 triệu 1 tấn, tính 2 tấn ra thành 15 triệu, công nợ trên hóa đơn thấp hơn công nợ thực tế đến 5,9 triệu. Tổng giá trị hóa đơn là 184,400,000 triệu.
Nhờ anh, chị nào rành về vấn đề này giúp e với ak, xếp em bảo là đầu tuần sau phải tìm ra cách giải quyết. Hix

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA