Hóa đơn xuất khẩu

• Thread starter ducthohvtc
  • Ngày gửi
ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc
Theo hướng dẫn của thông tư 119/2014/TT-BTC thì hóa đơn xuất khẩu ra nước ngoài có thể không viết nữa mà xử dụng hóa đơn thương mại (Commercial Invoice).
Vậy số hóa đơn xuất khẩu em còn tồn sẽ báo hủy hay vẫn phải viết tiếp. Em hỏi thuế thì họ bảo hủy cũng được, Viết cũng không sao nên rất băn khoăn.
Thank các tiền bối.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huyenkarbow

Guest
13/10/14
9
1
3
38
giống trường hợp bên cty mình vậy. mình cũng đang lên mạng xem có lên viết hóa đơn xuất khẩu nữa hay không? cty 100% la xuất khẩu trực tiếp ra nước ngoài in cả hóa đơn xuất khẩu lại hóa đơn gtgt giờ lại không dùng nữa ? mà nếu mình cứ mở hóa đơn bình thường được không nhỉ? anh chị nào biết chỉ giúp em với. tk nhiều nhiều.

H

havuha

Sơ cấp
26/5/14
21
1
3
40
Hà Nội
bên mình cũng xuất khẩu; nhưng đợt vừa rùi báo huỷ hoá đơn xuất khẩu giờ chuyển sang dùng HD GTGT xuất thay cho HDXK

H

Hongnhungnt84

Trung cấp
14/6/10
101
5
18
Thanh Xuan
Mình cũng hỏi thuế vấn đề này, họ nói hủy cũng được. Mà viết cho hết cũng được.
Mình chọn giải pháp viết nốt cho hết thì thôi để tiện theo dõi.

H

huyenkarbow

Guest
13/10/14
9
1
3
38
vậy ạ. chị hỏi cục thuế nào vậy? e ở cục thuế Bình Bương gọi lên hỏi thì nói gọi qua số máy khác mà số máy đó kênh máy suôt không gọi được.

puxu

puxu

Guest
1/12/11
15
6
3
33
gia lai
Công ty e ở cục thuế Bến Tre. Họ nói là phải làm thông báo huỷ hoá đơn gửi lên cho phòng ấn chỉ. Hoá đơn XK dùng invoice chứ không dùng hoá đơn GTGT nhé mn. Nên huỷ các hoá đơn chưa xuất nhé, nếu không sau này dễ bị phạt lắm ak

H

Hongnhungnt84

Trung cấp
14/6/10
101
5
18
Thanh Xuan
Ở chi cục thuế Thanh Xuân - HN mình hỏi thì lại nói hủy cũng được, viết nốt cho hết cũng đc. Bó tay vậy biết thế nào cho đúng nhỉ.

D

daotinh

Guest
10/10/07
25
0
1
Giai phong Ha noi
Cty mình ở chi cục thuế Hoàn Kiếm - HN có hỏi chi cục thì nói là cứ viết cho hết, ko cần huỷ. Nhưng ở chi nhánh của mình thuộccục thuế Quảng ninh thì bảo phải báo huỷ. Pó tay ko biết theo ai vì ko có văn bản nào hướng dẫn cả? làm sao đây?....

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc
sắp bảo cáo tình hình sử dụng hóa đơn rồi mà thuế nói nước đôi làm theo hay không làm theo cũng khó quá đi.

H

huyenkarbow

Guest
13/10/14
9
1
3
38
thuế nói đơn giản hóa thủ tục ma chẳng thấy đơn giản tý nào chỉ thêm phức tạp. hướng dẫn thì không cụ thể nói thay đổi mẫu biểu mà phần mềm hỗ trợ kê khai thuế mới chưa có không xuất hóa đơn thì làm sao? gọi lên hỏi thì thuế cứ nói hỏi phòng này phòng kia chẳng có phòng nào có trách nhiệm cả. giờ không biết làm sao? mình ở cục thuế Bình Dương

S

Strawbery

Sơ cấp
30/7/08
12
3
3
Sai gon
Đối với số lượng hóa đơn xuất khẩu còn tồn thì các bạn làm thủ tục hủy căn cứ theo TT119/2014 nhé. Khi có xuất khẩu thì dùng hóa đơn thương mại và mẫu này các DN tự tạo. Tuy nhiên, khi kê khai VAT hàng tháng or hàng quý thì ko còn dùng phụ lục 01-3 nữa, nhưng ở phần kê khai PL01-1 (hóa đơn đầu ra), vẫn kê khai loại 2: Hàng hóa, dịch vụ chịu thuế xuất thuế GTGT 0% (Cột thông tin ký hiệu mẫu hóa đơn, ký hiệu hóa đơn, số hóa đơn: Để trống)

• Like
Reactions: HaiTam
phq018

phq018

Guest
14/10/14
1
0
1
38
Điều này quá rõ ràng theo thông tư 119/2014, nếu các bạn tiếp tục sử dụng hóa đơn xuất khẩu còn lại thì phải làm báo cáo sd hóa đơn ra excel và gửi bản cứng, còn không thì các bạn làm thủ tục hủy hóa đơn xk đi và viết bằng hóa đơn gtgt 01.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
thuế nói đơn giản hóa thủ tục ma chẳng thấy đơn giản tý nào chỉ thêm phức tạp. hướng dẫn thì không cụ thể nói thay đổi mẫu biểu mà phần mềm hỗ trợ kê khai thuế mới chưa có không xuất hóa đơn thì làm sao? gọi lên hỏi thì thuế cứ nói hỏi phòng này phòng kia chẳng có phòng nào có trách nhiệm cả. giờ không biết làm sao? mình ở cục thuế Bình Dương
Bỏ bớt thủ tục, hóa đơn cũng là do các doanh nghiệp cứ than phiền quá nhiều thủ tục đó chứ, chính mình muốn giảm bớt sao giờ đã được bỏ bớt thì lại nói là phúc tạp hơn nhỉ??? Thông tư nói là "KHÔNG CẦN XUẤT HÓA ĐƠN..." nghĩa là xuất cũng được mà không xuất cũng được, tùy cho doanh nghiệp chọn, vậy là thỏai mái quá rồi còn gì... Khai thuế thì chỉ cần gõ doanh thu vào dòng thuế suất 0% trong HTKK 3.2.5, bỏ trống mã, ký hiệu hóa đơn, chỉ cần số hóa đơn (thương mại), ngày tháng, tên người mua là OK mà.

P

phương phương lk

Sơ cấp
9/12/15
24
1
3
36
Mọi người giúp mình với..... Công Ty A mua hàng của nhà máy nhờ nhà máy chuyển hàng thẳng ra Thụy Điển cho khách hàng của mình.Tờ khai hải quan khai là của nhà máy nhưng người thông báo là Công Ty A.Hàng xuất đi khách hàng Thụy Điển chuyển tiền vào tài khoản Công Ty A.Mọi người cho mình hỏi nhà máy xuất khẩu thẳng đi ra nước ngoài có cần phải xuất hóa đơn đỏ cho công Ty A nữa không.Mọi người giúp mình với mình mù tịt với mấy vụ xuất khẩu này

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA