Mức lương tối thiểu vùng 2013 và tính đóng bhxh 2013

• Thread starter hoanhu88
  • Ngày gửi
D

dzd

Guest
9/10/12
35
0
6
tphcm
www.cds-solution.net
Ðề: Mức lương tối thiểu vùng 2013 và tính đóng bhxh 2013

Bên mình cũng bị vậy nek, lương bên mình 2,4tr, giờ phải làm quyết định tăng lương mà bên mình có nhiều người nên định làm chung trong 1 quyết định không biết có được ko?
Nếu bây giờ mình làm hồ sơ tăng lương thì có phải nộp tiền lãi ko vậy? Mình gọi điện thoại lên BH họ nói mình phải nộp hồ sơ tính lãi, vì mình làm thay chị kia nghĩ sanh nên cũng không biết thế nào, mong mọi người tư vấn giúp mình. Cứ mỗi lần mình chạy lên BH là lại chạy về sữa đi sữa lại, khổ thật.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quynhtrangdinh

Sơ cấp
9/10/12
22
0
1
Nam Định

Chào cả nhà.Tiện đây cả nhà cho em hỏi chút. Khi có quyết định thay đổi mức lương tối thiểu vùng các Công ty có nhất thiết phải thay đổi mức lương đóng bảo hiểm theo mức lương mới không hay tùy vào quyết định của Công ty ak. Em mới làm bên bảo hiểm đã gặp trường hợp này, chưa có kinh nghiệm mong cả nhà giúp đỡ. Em chân thành cảm ơn!

C

cogau

Guest
19/2/13
2
0
0
ha noi

em chào các anh chị. Các anh chị cho e hỏi một chút ạ. Em mới được giao phần bảo hiểm của công ty( cty e là cty cổ phần) mà chưa biết làm thế nào ạ. Mong anh chị chỉ cho e biết cách làm với ạ! Em lên mạng tìm hiểu mà loạn quá, h không biết làm từ đâu ạ. A chị giúp e mấy vấn đề này với ạ.
1, Hiện tại, bên cty e đang đóng đến tháng 8/2012.: có 3 người đóng, mức lương 3tr, 2,3tr và 2.2tr.
thang 10 cty e có thêm 2 nhân viên mới ( nhưng chưa làm hồ sơ bảo hiểm ạ).
với 2 nhân viên mới thì e phải làm những giấy tờ gì để họ được đóng bảo hiểm ạ?
2, Sang 2013, e thấy mức lương đóng Bh tăng, như các anh chị tính là tối thiểu 2.515.000 đ. Như vậy với người đã đóng bh từ trước thì e có phải làm điều chỉnh lương đống BH ko ah? ( từ 2,3tr và 2,2 tr lên trên mức 2.515tr???)
Em cảm ơn anh chị đã đọc và mong anh chị sớm giúp e ah

H

huong2008

Guest
12/3/08
47
0
6
hà nội

Chào cả nhà.Tiện đây cả nhà cho em hỏi chút. Khi có quyết định thay đổi mức lương tối thiểu vùng các Công ty có nhất thiết phải thay đổi mức lương đóng bảo hiểm theo mức lương mới không hay tùy vào quyết định của Công ty ak. Em mới làm bên bảo hiểm đã gặp trường hợp này, chưa có kinh nghiệm mong cả nhà giúp đỡ. Em chân thành cảm ơn!

Mức lương tối thiểu do Nhà nước quy định đuợc áp dụng đối với các đơn vị hành chính sự nghiệp huởng luơng từ Ngân sách nhà nước, áp dụng đối với doanh nghiệp ngoài nhà nước khi mức luơng đóng bảo hiểm của người lao động cao nhưng ko quá 20 lần luơng tối thiểu, ví dụ lương kí hợp đồng LĐ của anh A là 40 triệu thì lương đóng BH cũng chỉ là 20 lần x 1.050.000đ=21triệu. Còn mức lương tối thiểu vùng là áp dụng đối với các doanh nghiệp ko hưởng lương từ ngân sách nhà nước. Khi có sự thay đổi mức lương này thì doanh nghiệp đều fải điều chỉnh để đảm bảo quyền lợi của người lao động, sao cho bằng hoặc cao hơn, ko thể thấp hơn quy định.

H

huong2008

Guest
12/3/08
47
0
6
hà nội

em chào các anh chị. Các anh chị cho e hỏi một chút ạ. Em mới được giao phần bảo hiểm của công ty( cty e là cty cổ phần) mà chưa biết làm thế nào ạ. Mong anh chị chỉ cho e biết cách làm với ạ! Em lên mạng tìm hiểu mà loạn quá, h không biết làm từ đâu ạ. A chị giúp e mấy vấn đề này với ạ.
1, Hiện tại, bên cty e đang đóng đến tháng 8/2012.: có 3 người đóng, mức lương 3tr, 2,3tr và 2.2tr.
thang 10 cty e có thêm 2 nhân viên mới ( nhưng chưa làm hồ sơ bảo hiểm ạ).
với 2 nhân viên mới thì e phải làm những giấy tờ gì để họ được đóng bảo hiểm ạ?
2, Sang 2013, e thấy mức lương đóng Bh tăng, như các anh chị tính là tối thiểu 2.515.000 đ. Như vậy với người đã đóng bh từ trước thì e có phải làm điều chỉnh lương đống BH ko ah? ( từ 2,3tr và 2,2 tr lên trên mức 2.515tr???)
Em cảm ơn anh chị đã đọc và mong anh chị sớm giúp e ah
1. Năm 2012: hiện giờ đã chốt xong số liệu 2012 rồi bạn ạ, tất cả muốn điều chỉnh or làm gì đều fải chuyển sang năm 2013.
2. Hiện giờ là tháng 3, bạn muốn điều chỉnh thì sẽ làm trong tháng này.
- Xem lại hợp đồng LĐ của 2 nhân viên vào làmviệc tháng 10/2012 xem đóng bảo hiểm từ bao giờ. Ví dụ, đóng luôn từ tháng 10/2012 thì bạn làm thủ tục sau:
+ Điền vào mẫu D02-TS, phía dưới dòng tăng lao động các thông tin của 2 NV này, thời gian đóng ghi là từ T10/2012 đến T3/2013. Riêng fần này, bạn fải xem mức luơng của nhân viên, nếu năm 2013 mà thấp hơn 2.515.000đ thì ghi thành 2 dòng riêng biệt. Dòng 1 sẽ ghi từ thời điểm T10-12/2013, dòng 2 đưa vào mục 1.2 Tăng mức lương
+ Mẫu D01b-TS giải trình tại sao báo tăng BH muộn (có thể là công ty chưa ổn định, hồ sơ nhân viên chưa hoàn thiện,..... nên giờ mới báo tăng).
+ Nhân viên mới thì fải thêm tờ khai Mẫu A01-TS (Ban hành kèm theo QĐ số: 1111/QĐ-BHXH Ngày 25/10/2011 của BHXH Việt Nam) => mỗi nhân viên làm 2 tờ
+ Kèm theo hồ sơ: sơ yếu lí lịch, giấy khai sinh, giấy khám sức khoẻ (trong vòng 6 tháng tính đến thời điểm đối chiếu tóm lại càng mới càng tốt), 2 ảnh 3*4, hợp đồng lao động.

3. Năm 2013, mức lương tối thiểu vùng tăng, ko fải "như các anh chị tính là tối thiểu 2.515.000đ" mà quy định bắt fải thế (cụ thể cách tính là 2.350.000 (mức tối thiểu vùng) + 7% x 2.350.000đ(đối với LĐ có qua đào tạo, tức là ko fải lao động fổ thông, ko học hành gì, cứ có bằng Trung cấp trở lên tức là có đào tạo rồi) = 2.514.500 làm tròn thành 2.515.000đ). Như vậy, bạn fải xem lại bên bạn đóng BH theo hệ số hay theo mức tiền, khi quy ra mức tiền nếu nhỏ hơn 2.515.000đ thì fải điều chỉnh.
Việc điều chỉnh sẽ cho vào dòng tăng mức lương của biểu D02-TS nhé, giấy tờ cho fần này sẽ là fụ lục hợp đồng (căn cứ theo HĐ số .... điều chỉnh mức lương đóng BH, mẫu fụ lục hợp đồng bạn tham khảo mẫu Ban hành kèm theo Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH ngày 22/9/2003 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.
Chúc bạn hoàn thành sớm công việc :)

Ngoài Hà nội cũng rối nhỉ. TPHCM bữa tui làm tăng lương tối thiểu theo quyết định 1/1/2013 thì chỉ có làm mẫu D02-TS thôi, xún nộp rồi 10 ngày sau xún lấy kết quả về xong. Có động đậy gì tới thang bảng lương hay quyết định tăng lương đâu. hic

ơ mình cũng ở HN mà, nhưng ko động đến thang bảng lương, thậm chí quyết định tăng lương cũng ko cần , chủ yếu là làm cho đúng thủ tục về hành chính nhân sự, để sau này xem chả hiểu sao cô nhân viên này lại thay đổi mức lương đóng BH thôi hiii.

Sửa lần cuối:
X

Xuxu2010

Sơ cấp
19/1/10
46
0
6
Ha Noi

Chào cả nhà mình tham gia đóng BHXH ở Cầu Giấy - mỗi lần làm tăng lương cho đơn vị theo quy định hoặc theo doanh nghiệp bên mình chỉ khai tăng ở biểu theo quy đinh ( bây giờ là biểu D02-TS ) kèm quyết định tăng lương thôi chứ không làm đăng ký thang bảng lương mới với Sở gì cả - mình thấy BHXH Cầu Giấy vẫn tiếp nhận không thấy gì hết.
Vấn đề của mình nhờ cả nhà tư vấn giúp nhé :
Tháng 4 tới bên mình sẽ giải quyết trường hợp nghỉ sinh em bé - mình đã có mẫu của các giấy tờ cần làm để hưởng chế độ cho cán bộ nhưng mình không biết cách tính cụ thể của việc hưởng chế độ thai sản như thế nào - mong cả nhà giúp đỡ :
Đây là cách mình hiểu không biết có đúng không ???
Chế độ : 06 tháng x 3.050.000 VND ( lương tháng) = 18.300.000 VND
Trợ cấp : 02 tháng lương cơ bản x 1.050.000 VND = 2.100.000 VND ( hay mức lương tối thiểu vùng : 2.350.000 VND/tháng)
Mong cả nhà giải đáp giúp mình nhé :)
Cảm ơn cả nhà - chúc một ngày tốt lành

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Chào cả nhà mình tham gia đóng BHXH ở Cầu Giấy - mỗi lần làm tăng lương cho đơn vị theo quy định hoặc theo doanh nghiệp bên mình chỉ khai tăng ở biểu theo quy đinh ( bây giờ là biểu D02-TS ) kèm quyết định tăng lương thôi chứ không làm đăng ký thang bảng lương mới với Sở gì cả - mình thấy BHXH Cầu Giấy vẫn tiếp nhận không thấy gì hết.
Vấn đề của mình nhờ cả nhà tư vấn giúp nhé :
Tháng 4 tới bên mình sẽ giải quyết trường hợp nghỉ sinh em bé - mình đã có mẫu của các giấy tờ cần làm để hưởng chế độ cho cán bộ nhưng mình không biết cách tính cụ thể của việc hưởng chế độ thai sản như thế nào - mong cả nhà giúp đỡ :
Đây là cách mình hiểu không biết có đúng không ???
Chế độ : 06 tháng x 3.050.000 VND ( lương tháng) = 18.300.000 VND
Trợ cấp : 02 tháng lương cơ bản x 1.050.000 VND = 2.100.000 VND ( hay mức lương tối thiểu vùng : 2.350.000 VND/tháng)
Mong cả nhà giải đáp giúp mình nhé :)
Cảm ơn cả nhà - chúc một ngày tốt lành

Trường hợp tháng 04/13 nghỉ TS thì thời gian nghỉ thai sản là 06 tháng (theo Bộ luật Lao động 2012).

Trợ cấp thai sản:
+ 04 tháng x 3.050.000.
+ 02 tháng x Mức lương tối thiểu chung (1.050.000).

X

Xuxu2010

Sơ cấp
19/1/10
46
0
6
Ha Noi

Trường hợp tháng 04/13 nghỉ TS thì thời gian nghỉ thai sản là 06 tháng (theo Bộ luật Lao động 2012).

Trợ cấp thai sản:
+ 04 tháng x 3.050.000.
+ 02 tháng x Mức lương tối thiểu chung (1.050.000).
Cảm ơn bác VTM nhiều ạ - em cứ tưởng từ ngày 1/1/2013 áp dụng luật mới nên tất cả được hưởng 6 tháng theo quyết định đó. Té ra là vẫn chỉ nhận trợ cấp như cũ còn thời gian nghỉ sinh thì kéo dài :) Cảm ơn bạn nhiều ạ

B

bkthoa

Guest
13/8/09
1
0
0
38
ha noi

Hình như chỉ cần mẫu D02-TS với quyết định tăng lương. nhưng mình ko biết có cần mẫu D01b-TS ko nữa? cả nahf giúp mình với

N

nmnk

Sơ cấp
14/5/07
17
0
1
tphcm

Em xin lỗi, do em không biết đăng câu hỏi ở đâu nên vào đây hỏi anh chị. bên công ty em, có nhân viên đổi CMND do, thay đổi số nhà, đổi hộ khấu mới. Số CMND không đổi, nhưng trong đó có những thông tin sau không giống với CMND cũ:
- Không còn ngày và tháng sinh, chỉ còn năm sinh.
- Địa chỉ thường trú thay đổi.
- Ngày cấp thay đổi.
Nhờ anh chị chỉ em cần làm thủ tục như thế nào để điều chỉnh sổ BH, và thẻ BHYT còn hạn sử dụng. Xin cám ơn.

C

crisbrown

Guest
25/11/12
1
0
0
33
Ha Noi

Chỉ cần làm cái mẫu D02b-TS là đc thôi mà, thay đổi mức đóng cũ sang mức đóng mới rồi nộp lên cơ quan BH

C

caomyhuyen

Sơ cấp
28/2/09
14
0
1
48
vungtau

[Trích bài của OPERA] "Tăng lương tối thiểu thì ko cần đăng kí lại thang lương gì cả chi cần làm quyết định tăng lương với ds những người đc tăng lương, kèm lí do, và bảng D02b-TS thôi
Còn đối với trường hợp của bạn, cty bạn áp dụng theo hẹ số của nhà nước, đại học thì lấy hệ số 2.34 * lương CB = 2.34*2.514.500= ....
Nếu bạn thấy mức đóng này kham ko nổi thì làm lại thang bảng lương đăng kí hệ số thấp hơn, với từng chức vụ tương ứng, nếu mà cơ quan BH họ có đòi hỏi giải trình vì sao giảm hệ số thì bạn làm công văn"

Theo quy định:
Lương hệ số theo NĐ 205 đối với lao động đã tốt nghiệp Đại học không phải như bạn nói mà phải là: 2.34 * Lương cơ bản tối thiểu mà lương cơ bản tối thiểu đến hết ngày 30/04/2013 là 1.050.000đ; từ 1/5/2013 là 1.150.000đ. Các bạn tham khảo thêm để thực hiện cho đúng. Còn lương tối thiểu quy định theo vùng là áp dụng đối với các doanh nghiệp ngoài quốc doanh các bạn nhe!

H

huynkel

Chia sẻ - học tập - phát triển
5/9/12
17
0
1
hà nội
www.facebook.com

[Trích bài của OPERA] "Tăng lương tối thiểu thì ko cần đăng kí lại thang lương gì cả chi cần làm quyết định tăng lương với ds những người đc tăng lương, kèm lí do, và bảng D02b-TS thôi
Còn đối với trường hợp của bạn, cty bạn áp dụng theo hẹ số của nhà nước, đại học thì lấy hệ số 2.34 * lương CB = 2.34*2.514.500= ....
Nếu bạn thấy mức đóng này kham ko nổi thì làm lại thang bảng lương đăng kí hệ số thấp hơn, với từng chức vụ tương ứng, nếu mà cơ quan BH họ có đòi hỏi giải trình vì sao giảm hệ số thì bạn làm công văn"

Theo quy định:
Lương hệ số theo NĐ 205 đối với lao động đã tốt nghiệp Đại học không phải như bạn nói mà phải là: 2.34 * Lương cơ bản tối thiểu mà lương cơ bản tối thiểu đến hết ngày 30/04/2013 là 1.050.000đ; từ 1/5/2013 là 1.150.000đ. Các bạn tham khảo thêm để thực hiện cho đúng. Còn lương tối thiểu quy định theo vùng là áp dụng đối với các doanh nghiệp ngoài quốc doanh các bạn nhe!

bạn oprera đang nói ví dụ doanh nghiệp ngoài quốc danh sử dụng theo hệ số nhà nước đối với lao động có bằng đại học là 2.34, có gì sai đâu?

xuli

xuli

Trung cấp

Phải làm thang lương bảng lương theo mức mới rồi đăng ký trên phòng lao động bạn à.

P

phanmemtinhluong

Sơ cấp
12/5/13
15
0
1
39
tphcm

Bạn phải làm thang bảng lương của cty, sau đó làm sổ đăng ký tăng lương bảo hiểm nhé

L

Lucky Nguyen

Guest
14/5/13
1
0
1
Hà Nội

Anh chị ơi! Hiện tại em đang phải làm hồ sơ đăng ký bảo hiểm lần đầu. Em ở Hà Nội. Có anh chị nào có các mẫu đăng ký tại phòng thương binh xã hội và BHXH không ạ? Em search trên mạng nhưng mà nhiều thông tin quá. Hoặc cho em xin 1 bộ hồ sơ hoàn chỉnh với ạ. Thanks!

T

thachthao47

Guest
25/3/13
33
2
6
Tien Giang

Chào mọi người!
Mình muốn hỏi có quy định nào quy định về việc tăng lương tối đa và tối thiểu là bao nhiêu phần trăm trên mức lương cơ bản cũ hay không?
minh đang cần vấn đề này mong các bạn giải đáp giúp
Thanks!

O

octrang

Sơ cấp
29/3/13
13
0
0
34
Hà nội

Phải làm thang lương bảng lương theo mức mới rồi đăng ký trên phòng lao động bạn à.
Ban xuli ơi cho mình hỏi với, mức lương tối thiểu đóng BHXH, BHYT có tùy theo theo chức vụ không. Ví dụ như giám đốc, phó giám đốc, nhân viêc.....

T

tranthuyhr

Trung cấp
19/6/12
114
1
0
Hà Nội

Theo mình thì ko cần đăng ký lại thang bảng lương (vì đăng ký lại thang bảng lương ở phòng lao động thương binh xã hội quận, và tùy quận, việc này ko đơn giản chút nào)

Nếu các bạn là doanh nghiệp ngoài mà áp dụng lương tối thiểu vùng, khi lương tối thiểu vùng tăng thì các bạn làm quyết định tăng lương (đính kèm danh sách), kèm theo mẫu D02-TS (Các bạn cũng có thể lên bảo hiểm xã hội quận nơi công ty các bạn đăng ký hỏi người ta sẽ hướng dẫn cụ thể những thứ cần làm, tốt nhất những bạn mới làm về mảng BHXH thì cứ tìm cán bộ BHXH trực tiếp quản lý công ty, xin đc SĐT là tốt nhất, có gì ko biết hay ko rõ thì trực tiếp điện thoại lên hỏi, để tránh tự làm có thể làm sai rồi sếp ở nhà cứ ký đi ký lại thì cũng ko hay lắm)

Nếu doanh nghiệp nhà nước đăng ký BHXH theo thang bảng lương nhà nước thì việc tăng lương tối thiểu vùng ko ảnh hưởng gì đến doanh nghiệp của bạn, chỉ khi nào tăng lương tối thiểu chung mới ảnh hưởng và lúc đó mới phải làm lại quyết định tăng lương thôi

• Like
Reactions: tuyếtkm
C

cayvoi119

Guest
3/11/11
16
0
1
34
Ha noi

Cả nhà cho mình hỏi chút với:
DN mình đóng BH cho NVVP là mức lương tối thiểu vùng x7%, còn CB kỹ thuật thì đóng mức bậc 3 của lương tối thiểu (VD năm 2013 đóng NVVP: 2.514.500; CBKT: 2.772.236). năm 2014 lương tối thiểu lên 2.700.000đ DN mình đóng cho NVVP (2.889.000đ), CBKT cũng đóng như mức NVVP (vì DN đang khó khăn nên muốn giảm mọi chi phí, nên chỉ đóng mức mà Bảo hiểm quy định). Cả nhà cho mình hỏi DN mình đóng như vậy có đc không hay phải đóng cho CBKT đúng bằng bậc 3 lương tối thiểu như các năm trước? Mong cả nhà giúp đỡ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA