Thuế nhập khẩu có cộng vào giá trị hàng mua khi kê khai bảng kê 03/GTGT?

• Thread starter tiểu my
  • Ngày gửi
T

tiểu my

Guest
Các anh chị chỉ giúp em trường hợp này với!
Cty em có nhập một lô hàng nhập khẩu, lô hàng này phải nộp cả thuế nhập khẩu! Vậy cuối tháng khi em khai bảng kê 03/GTGT (Cột doanh số mua chưa có thuế) em có cần cộng vào thuế nhập khẩu ko? hay chỉ lấy giá trị lô hàng X với tỷ giá thôi!!!!!?????

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Ly Ly

Guest
26/1/07
58
0
0
39
dong nai
Cty em có nhập một lô hàng nhập khẩu, lô hàng này phải nộp cả thuế nhập khẩu! Vậy cuối tháng khi em khai bảng kê 03/GTGT (Cột doanh số mua chưa có thuế) em có cần cộng vào thuế nhập khẩu ko? hay chỉ lấy giá trị lô hàng X với tỷ giá thôi!!!!!?????

Trời!!! Cộng vào đi bạn. sao mà ltkt bạn cũng ko nắm vững vậy. :inlove:

D

dohien

Guest
14/5/07
16
0
0
40
Bien Hoa

Bạn phải cộng vào để tính là nguyên giá của hàng hóa luôn bạn ơi và khi kê khai vào bảng 03/GTGT cũng cộng lun. Thế nhé.

M

MISSKETOAN

Guest
7/6/07
57
1
8
43
Vinh - Nghe An

Thuế nhập khẩu + trị giá lô hàng chưa bao gồm thuế nhập khẩu là giá để tính VAT hàng nhập khẩu đấy bạn ạ. Khi hạch toán bạn phải tính vậy để hạch toán VAT đầu vào rồi mà. Vậy thì đương nhiên là bạn phải kê khai trong bảng kê 03/GTGT. OK
Bạn nên vào trang web gdt.gov.com.vn của tổng cục thuế đê tham khảo thêm. Trong đó có nhiều giải đáp thắc mắc về các vấn đề thuế

T

Thu hà

Guest
nguyên giá hàng nhập kho = trị giá lô hàng + thuế nhậu khẩu + chi phíu vận chuyển hành hóa( nếu có). với thắc mắc trên của bạn tất nhiên là phại cộng rồi

P

phongmlg

Trung cấp
12/6/07
123
2
18
HCMC
nguyên giá hàng nhập kho = trị giá lô hàng + thuế nhậu khẩu + chi phíu vận chuyển hành hóa( nếu có). với thắc mắc trên của bạn tất nhiên là phại cộng rồi

:freddy:
Mọi người đã trả lời tốt rùi! Bạn lại nêu ra 1 vđ khác rùi! BẠn đưa ra nguyên giá như vậy là chưa chính xác nhé! Bạn thử nhập về rượu hay thuốc lá,... thử xem có phải vậy ko?!

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Em mới làm lĩnh vực này nên chưa biết , anh chị chỉ giùm em . C ty em nhập khẩu hàng qua cửa khẩu Hữu nghị , đã nột thuế NK và Thuế GTGT hàng nhập khẩu và nhận biên lai thuế . Nhưng em không biết kê khai ra sao những khoản thuế này?Giúp em với?

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
522
0
16
Hà Đông - Hà Nội
bạn nói rõ hơn đi?
bạn muốn kê khai vào đâu?
báo cáo thuế ah?

Vàng phai

Vàng phai

Guest
bạn nói rõ hơn đi?
bạn muốn kê khai vào đâu?
báo cáo thuế ah?
ừ , ý mình hỏi là cách kê khai ấy , thuế nk thì không kê khai rồi đúng không ? còn thuế gtgt hàng nk khi kê khai thì kê như thế nào ( vd: tên người bán ? mst người bán . . .?)?

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
ừ , ý mình hỏi là cách kê khai ấy , thuế nk thì không kê khai rồi đúng không ? còn thuế gtgt hàng nk khi kê khai thì kê như thế nào ( vd: tên người bán ? mst người bán . . .?)?

Em kê ngày tháng và số chứng từ theo tờ khai hải quan, tên người bán là đơn vị xuất khẩu đó, còn ko có MST của người bán thì bỏ trống, phần doanh số mua chưa thuế thì em ghi giá mua bao gồm cả thuế NK + thuế TTĐB (nếu có), cột thuế GTGT thì em ghi như trên tờ khai HQ (Nếu đã nộp thuế VAT rùi thì mới đc kê khai thuế VAT), nhớ phần ghi chú ở bên cạnh thì ghi rõ là đã nộp thuế GTGT theo biên lại số...ngày..tháng....nhé.

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Em kê ngày tháng và số chứng từ theo tờ khai hải quan, tên người bán là đơn vị xuất khẩu đó, còn ko có MST của người bán thì bỏ trống, phần doanh số mua chưa thuế thì em ghi giá mua bao gồm cả thuế NK + thuế TTĐB (nếu có), cột thuế GTGT thì em ghi như trên tờ khai HQ (Nếu đã nộp thuế VAT rùi thì mới đc kê khai thuế VAT), nhớ phần ghi chú ở bên cạnh thì ghi rõ là đã nộp thuế GTGT theo biên lại số...ngày..tháng....nhé.
Nhưng đơn vị xuất khẩu hàng là cty trung quốc ?chẳng nhẽ ghi tiếng trung vào đó

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Nhưng đơn vị xuất khẩu hàng là cty trung quốc ?chẳng nhẽ ghi tiếng trung vào đó
-----
Trong cột: tên người bán: Tên Cty bán hàng (tên tiếng anh)
(Nhập hàng theo tờ khai số:... ngày...tháng...năm...)

N

NgocsonBR

Guest
23/5/08
11
0
0
Quang Ngai
Trường hợp của mình lại khác :giá trị tính thuế NK bao gồm cả giá trị hàng hoá NK cộng với chi phí vận chuyển đường biển nên thuế nhập khẩu cũng bao gồm thuế NK của khoản chi phí VC đường biển trong khi chi phí vc đường biển có phát hành hoá đơn riêng không tính thuế.Vậy giá ghi trên TK đầu vào sẽ là giá nguyên tệ x tỉ giá + thuế nhập khẩu ( bao gồm cả thuế NK của cước VC đường biển)có đúng không.Mong mọi người tư vấn giúp để mình làm TK tháng này nhé.

V

vanhong

Sơ cấp
3/10/07
4
0
1
46
Hà Nội
kê khai thuế với hàng nhập khẩu uỷ thác

Trường hợp của mình lại khác :giá trị tính thuế NK bao gồm cả giá trị hàng hoá NK cộng với chi phí vận chuyển đường biển nên thuế nhập khẩu cũng bao gồm thuế NK của khoản chi phí VC đường biển trong khi chi phí vc đường biển có phát hành hoá đơn riêng không tính thuế.Vậy giá ghi trên TK đầu vào sẽ là giá nguyên tệ x tỉ giá + thuế nhập khẩu ( bao gồm cả thuế NK của cước VC đường biển)có đúng không.Mong mọi người tư vấn giúp để mình làm TK tháng này nhé.

cho mình hỏi công ty mình nhập khẩu uỷ thác qua một công ty khác, công ty họ đã xuất 2 hoá đơn cho công ty mình: 1 hoá đơn về hàng hoá + thuế GTGT 5%, 1 hoá đơn uỷ thác thuế GTGT 10% khi lên báo cáo thuế mình có được cộng giá trị hàng hoá mua vào với phí uỷ thác không hay phải tách riêng, giúp mình với!

N

NgocsonBR

Guest
23/5/08
11
0
0
Quang Ngai
Thế mọi người cho em hỏi thuế nhập khẩu của NVL sản xuất hàng XK được ân hạn thì có được cộng vào giá trị hàng nhập khẩu không.Cả phòng em đang nóng lên về vấn đề này, các cao thủ tư vấn giúp em với.

Y

yendu

Guest
13/5/09
1
0
0
39
Dong Hung
Cả nhà ơi, giúp em với. Chả là: Công ty em là sản xuất dưa chuột dưa chuột đóng lọ để xuất khẩu,nên phải đi thu mua dưa của các bác nông dân, mà họ thì lại không có hoá đơn xuất cho mình.Các anh chị cho em hỏi trong trường hợp của em thì thuế giá trị gia tăng đầu vào đựơc xử lý như thế nào ạ. Mong các anh chị giúp em

vuongthu

vuongthu

Nobi
12/11/08
246
0
16
Nam Định
Cả nhà ơi, giúp em với. Chả là: Công ty em là sản xuất dưa chuột dưa chuột đóng lọ để xuất khẩu,nên phải đi thu mua dưa của các bác nông dân, mà họ thì lại không có hoá đơn xuất cho mình.Các anh chị cho em hỏi trong trường hợp của em thì thuế giá trị gia tăng đầu vào đựơc xử lý như thế nào ạ. Mong các anh chị giúp em

Trường hợp của bạn thì phải lập Bảng kê thu mua HHDV mua vào không có hóa đơn (mẫu 01/TNDN) và do người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực

vuongthu

vuongthu

Nobi
12/11/08
246
0
16
Nam Định
Thế mọi người cho em hỏi thuế nhập khẩu của NVL sản xuất hàng XK được ân hạn thì có được cộng vào giá trị hàng nhập khẩu không.Cả phòng em đang nóng lên về vấn đề này, các cao thủ tư vấn giúp em với.

Theo t thì thuế được ân hạn vẫn cộng vào giá trị hàng nhập vì đó chỉ là được ưu đãi chưa phải nộp thuế ngay thôi chứ hết thời gian ân hạn thì vẫn phải nộp.
Tuy nhiên với trường hợp doanh nghiệp nhập khẩu để sản xuất hàng xuất khẩu thì trước thời gian ân hạn mà xuất hàng( sản xuất từ nguyên liệu nhập về được ân hạn ) lại không phải nộp thuế nữa thì mình còn đang phân vân nên làm thế nào thích hợp nhất.

Mong các mọi người góp ý về vấn đề này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA