Cán bộ thuế nhập sai thông tin trên tờ khai thì có phải nộp thuế không?

• Thread starter chanthat
  • Ngày gửi
C

chanthat

Guest
26/12/06
11
0
0
39
Đà Lạt
Tháng 5/2006 thuế GTGT còn đước khấu trừ là 12tr.Nộp tờ khai tháng 6/2006 cơ quan thuế bắt sửa lại là 22tr.Khi e hỏi tại sao thì thuế trả lời là"Sai thì sửa đi".Vậy là em khấu trừ hết số đó.Tháng 2/2007 em chuẩn bị làm BCTC thì TK 1331 bị âm 10tr.Em lên hỏi thuế thì họ lục lọi hồ sơ và phát hiện ra rằng cán bộ thuế đã nhập sai.Em định tháng 3/2007 em nhập hàng hóa vào để chỉ còn đóng 1tr tiền thuế thôi( vì đóng nhiều như vậy giám đốc em ko đồng ý đâu).Em làm như vậy được không?Em đọc cuốn "quy trình kê khai nộp quyết toán thanh tra" có đoạn cán bộ thuế nhập sai thông tin làm ảnh hưởng đến tờ khai của ĐTNT cán bộ thuế phải lập phiếu đề nghị điều chỉnh nội bộ và trình lãnh đạo và sẽ chịu trách nhiệm.Vậy em có nên yêu cầu họ làm như vậy để em có bằng chứng về số âm đó không?
Em cảm ơn rất nhiều!!!!!!!!!!!!11

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
- Vụ này mới nha
- Bạn làm công văn gửi Ngươi đứng đầu cơ quan Thuế địa phương trình bày rõ ND như trên nhé. Nhớ ghi rõ họ tên cán bộ thuế & ngày tháng năm cán bộ thuế bắt bạn sửa lại BC nha.
- Có gì tiếp theo, post lên diễn đàn cho mọi người cùng biết.

L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
Tháng 5/2006 thuế GTGT còn đước khấu trừ là 12tr.Nộp tờ khai tháng 6/2006 cơ quan thuế bắt sửa lại là 22tr.Khi e hỏi tại sao thì thuế trả lời là"Sai thì sửa đi".Vậy là em khấu trừ hết số đó.Tháng 2/2007 em chuẩn bị làm BCTC thì TK 1331 bị âm 10tr.Em lên hỏi thuế thì họ lục lọi hồ sơ và phát hiện ra rằng cán bộ thuế đã nhập sai.Em định tháng 3/2007 em nhập hàng hóa vào để chỉ còn đóng 1tr tiền thuế thôi( vì đóng nhiều như vậy giám đốc em ko đồng ý đâu).Em làm như vậy được không?Em đọc cuốn "quy trình kê khai nộp quyết toán thanh tra" có đoạn cán bộ thuế nhập sai thông tin làm ảnh hưởng đến tờ khai của ĐTNT cán bộ thuế phải lập phiếu đề nghị điều chỉnh nội bộ và trình lãnh đạo và sẽ chịu trách nhiệm.Vậy em có nên yêu cầu họ làm như vậy để em có bằng chứng về số âm đó không?
Em cảm ơn rất nhiều!!!!!!!!!!!!11

Thông thường khi số liệu giữa cquan thuế và đơn vị có sự chênh lệch thì đơn vị và cquan thuế cùng xem xét và điều chỉnh hợp lý luôn chứ ko phải cbộ thuế bắt chỉnh là mình về chỉnh liền ko xem xét gì sổ sách của đvị. Cty mình thỉnh thoảng vẫn lên đối chiếu sliệu với cbộ thuế để có gì còn đ/chỉnh kịp thời. Trường hợp cty bạn cbộ thuế chỉ yêu cầu bằng miệng mà ko có bằng chứng gì thì rất khó quy trách nhiệm mà là tại cả hai.
Mình nghĩ nên đợi cơ quan thuế hướng dẫn xem sao.

C

chanthat

Guest
26/12/06
11
0
0
39
Đà Lạt
Cơ quan thuế cũng thừa nhận là họ sai mà.Tại lúc đó em vừ ra trường và vừa đi làm nên cũng không dám hỏi thêm.Nhưng có chữ số của họ bắt em sửa.Ý em muốn hỏi là BCTC TK 1331 em ghi số âm như vậy có sao ko?Họ có bắt e d0óng 10tr ko?Hay là như cách nghĩ của em là nhập nhiều hàng hóa vào để cho nó còn 1 tr thôi.Họ cũng nói là hỏi cấp trên xem sao và họ sẽ trả lời sau.Vậy mà 2 tuần rồi im re.Cũng may là có cuốn sách"quy trình kê khai nộp quyết toán thanh tra thuế" có cái đoạn xử lý cán bộ thuế khi sai nên em cũng yên tâm.Hãy trả lời giúp em câu hỏi trên nhé!tại năm đầu tiên làm BCTC cũng hơi bỡ ngỡ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA