Giám đốc ký nhầm trên hóa đơn

  • Thread starter ngocmai1292
  • Ngày gửi
N

ngocmai1292

Guest
8/9/14
13
2
3
28
Mọi người cho em hỏi, em viết hóa đơn cho bên mua, đã báo cáo thuế rồi, chưa giao liên 2 cho họ nhưng giờ giám đốc công ty em ký nhầm sang bên của người mua ạ. Vậy em phải xử lý như thế nào ạ? em cảm ơn!
 
N

ngocmai1292

Guest
8/9/14
13
2
3
28
@quynhhuong0291 dạ, người mua bên em là chủ đầu tư ạ, có chữ ký ở các hồ sơ hết rồi, công ty xây dựng mà, mang sang họ không chấp nhận đòi viết HĐ khác, vấn đề là bên em lại báo cáo thuế rồi cơ.
 
T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng
hủy hđ đó, viết hóa đơn khác ghi rõ thay thế hóa đơn số...... ngày..........
 
Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Điều 20. Xử lý đối với hóa đơn đã lập
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
-->Lập hóa đơn điều chỉnh, năn nỉ bên mua ký cho cái biên bản điều chỉnh là xong.
 
T

tintinQ

Guest
2/10/14
28
20
3
31
Điều 20. Xử lý đối với hóa đơn đã lập
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
-->Lập hóa đơn điều chỉnh, năn nỉ bên mua ký cho cái biên bản điều chỉnh là xong.
Xử lý theo cách của bác @Green0410 là phù hợp với các quy định hiện hành bạn nhé!
 
  • Like
Reactions: ngocmai1292

Xem nhiều