có được đưa vào làm TSCĐ ko?

• Thread starter bibi2005
  • Ngày gửi
B

bibi2005

Guest
23/1/07
51
0
6
Hà Nội
Các bác cho em hỏi. Công ty em đến khoảng tháng 7/2007 mới "chính thức" đi vào hoạt động nhưng hiện tại công ty em đã "hoạt động" được 3 tháng nay rồi, vậy các bác cho em hỏi tài sản CĐ hiện tại ( không có HĐ) khi công ty em chính thức đi vào hoạt động, em có thể đưa vào làm TS của công ty để trích khấu hao hay ko, với những chi phí khác cũng vậy.Thanks !!!!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NTAC

Guest
Các bác cho em hỏi. Công ty em đến khoảng tháng 7/2007 mới "chính thức" đi vào hoạt động nhưng hiện tại công ty em đã "hoạt động" được 3 tháng nay rồi, vậy các bác cho em hỏi tài sản CĐ hiện tại ( không có HĐ) khi công ty em chính thức đi vào hoạt động, em có thể đưa vào làm TS của công ty để trích khấu hao hay ko, với những chi phí khác cũng vậy.Thanks !!!!!!!!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Tài sản không có hóa đơn bạn vẫn đưa vào sử dụng và trích khấu hao.Nhưng khoản khấu hao này không được tính vào chi phí để trừ thu nhập chịu thuế, kể cả các khoản chi phí khác cũng thế.

B

bibi2005

Guest
23/1/07
51
0
6
Hà Nội
Vậy coi như là bằng 0 anh Phước Thiện nhỉ, nếu muốn đưa cái khoản khấu hao này vào làm chi phí thì từ bây giờ mua sắm tài sản gì thì phải lấy hóa đơn, nhưng hiện tại công ty em chưa có MST thì làm sao có thể lấy hóa đơn được.Và có phải hóa đơn chỉ có giá trị trong vòng 3 tháng thôi phải không bác

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn khẩn trương làm thủ tục xin cấp MST nhanh lên không thì sẽ mất quyền lợi nhiều đấy chứ đâu chỉ có cái TSCD kia vì còn phát sinh nhiều hàng mua vào và bán ra trong kỳ mà. Nếu hiện tại bạn chưa có MST ,bên bán chưa viết HD được vì thế bạn có thể thống nhất với bên bán là họ Nợ mình cái hóa đơn đó để khi mình có MST họ sẽ viết cho mình. Để nắm đằng chuôi không nên trả họ hết tiền mà giữ lại một ít để khi giao hóa đơn thì mới trả nốt tiền ( đôi khi phải mánh khóe như vậy ). tuy nhiên trong vòng 1 năm khi có đăng ký kinh doanh mà không đi đăng ký thuế và đề nghị cấp MST thì bên bạn sẽ bị phạt đấy và bên bán hàng vì lý do nào đó họ cũng muốn quyết toán cho hóa đơn đó vào năm tài chính của họ thì họ cũng không thể chờ mình được.
Hóa đơn có giá trị lưu trữ trong vòng tối thiểu 10 năm. Hóa đơn GTGT quá thời hạn ba tháng kể từ ngày viết hóa đơn mới không đủ điều kiện khấu trừ. Bạn hiểu đúng bản chất của vấn đề nhé.

S

Song Huong

Cao cấp
Bạn khẩn trương làm thủ tục xin cấp MST nhanh lên không thì sẽ mất quyền lợi nhiều đấy chứ đâu chỉ có cái TSCD kia vì còn phát sinh nhiều hàng mua vào và bán ra trong kỳ mà. Nếu hiện tại bạn chưa có MST ,bên bán chưa viết HD được vì thế bạn có thể thống nhất với bên bán là họ Nợ mình cái hóa đơn đó để khi mình có MST họ sẽ viết cho mình. Để nắm đằng chuôi không nên trả họ hết tiền mà giữ lại một ít để khi giao hóa đơn thì mới trả nốt tiền ( đôi khi phải mánh khóe như vậy ). tuy nhiên trong vòng 1 năm khi có đăng ký kinh doanh mà không đi đăng ký thuế và đề nghị cấp MST thì bên bạn sẽ bị phạt đấy và bên bán hàng vì lý do nào đó họ cũng muốn quyết toán cho hóa đơn đó vào năm tài chính của họ thì họ cũng không thể chờ mình được.
Hóa đơn có giá trị lưu trữ trong vòng tối thiểu 10 năm. Hóa đơn GTGT quá thời hạn ba tháng kể từ ngày viết hóa đơn mới không đủ điều kiện khấu trừ. Bạn hiểu đúng bản chất của vấn đề nhé.

Theo hướng dẫn tại cv 917 TCT/NV6 ngày 28 tháng 2 năm 2002:
Trường hợp trước khi thành lập doanh nghiệp, các thành viên sáng lập Công ty uỷ quyền cho cá nhân là sáng lập viên đứng ra mua tài sản cố định để chuẩn bị cho sản xuất kinh doanh của Công ty, khi Công ty được thành lập phải làm đầy đủ thủ tục để xác định tài sản cố định nêu trên là tài sản của công ty, thì được trích khấu hao, tính vào chi phí trong kỳ và được khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào; cụ thể như sau:
- Các sáng lập viên phải có văn bản uỷ quyền.
- Tài sản mua, hoá đơn mang tên sáng lập viên phải phù hợp với biên bản uỷ quyền và chỉ trong thời gian chờ thủ tục thành lập doanh nghiệp.
- Công ty phải chứng minh tiền mua tài sản là vốn của công ty.
Trường hợp công ty chưa làm đầy đủ thủ tục để xác định là tài sản của Công ty thì không được trích khấu hao vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế và không được khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

Theo hướng dẫn tại cv 2926 TC/TCT ngày 14 tháng 3 năm 2005:
Trường hợp góp vốn bằng tài sản không phải đăng ký quyền sở hữu phải có biên bản chứng nhận góp vốn, biên bản giao nhận tài sản, biên bản định giá tài sản, biên bản điều chuyển tài sản. Các Biên bản này được coi là chứng từ hợp pháp để xác định nguyên giá tài sản cố định và được trích khấu hao tài sản cố định theo quy định.

Đối với tài sản phải đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất góp vốn phải xuất hoá đơn, trong hoá đơn ghi giá trị của tài sản đúng bằng giá trị góp vốn theo biên bản của Hội đồng quản trị, dòng thuế GTGT không ghi vào gạch chéo. Hoá đơn này làm căn cứ để chuyển quyền sở hữu tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền. Tài sản góp vốn trong trường hợp này không phải chịu lệ phí trước bạ.

Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA