Gần 30 tuổi bắt đầu nghề kế toán có muộn không

• Thread starter xechin86
  • Ngày gửi
X

xechin86

Guest
17/6/13
7
1
3
HN
Thân chào các anh/chị trên diễn đàn. Chẳng là dạo này thấy tinh thần hoang mang mà cũng chưa biết chia sẻ với ai nên lên đây Hồ than thở với các anh chị em tí xíu,hi. Em sn 87 đã có bằng đại học chuyên ngành QT nhân lực và cũng đã có thời gian tham làm về nhân sự khoảng 5 năm, trong quá trình lv này em có học thêm TC kế toán, rồi học xong thấy đam mê mấy con số mà kế toán xử lý ghê, thế là em có ý định trong tương lai sẽ theo nghề kế toán ấy (Chẳng biết mình có duyên với kế toán hay k? bởi trước đây khi em trượt ĐH chuẩn bị xách ba lô lên và đi học kế toán thì biết tin đậu cao đẳng, thế là đi học CĐ lun, sau mấy năm lại quay về với sự học kế toán).
Hạ quyết tâm theo nghề kế toán nên em cũng có nộp hs vị trí nv kế toán ở 1 vài cty, rồi cũng được mời đi pv...đến gđoạn này mới gay go các bác ợ, 2 cty em pv đều đòi hỏi kinh nghiệm thực tế, nên vốn kinh nghiệm đi học kế toán trên chứng từ của em chắc khó rùi, thế là rớt đến tạch... "vạn sự khởi đầu nan, gian nan bắt đầu nản". Có lẽ trường hợp chưa xin được việc kế toán như em là tương đối nhiều nhưng phần lớn các bạn ấy còn ít tuổi, mới ra trường, còn e u30 đã vẫy gọi nên nhiều khi e nghĩ có phải mình khởi đầu cho 1 sự nghiệp mới khi đã quá muộn, lòng e nhiều khi cũng thấy mông lung nhưng cái đầu lại tự nhủ cố lên " vì không có sự nỗ lực nào là vô nghĩa".
Trong trường hợp ntn các bác khuyên em nên làm thế nào, theo nghề kế toán mình thích nhưng đầy khó khăn phía trước nhất là cái tuổi cũng k ít hay trở lại với ngành nhân sự đã làm và có kinh nghiệm.
(P/s: Cảm ơn các bác đã đọc bài của em nhé, đọc xong khỏi phải đi Đà Lạt vì đã biết Hồ than thở là như thế nào, heeeee :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xechin86

Guest
17/6/13
7
1
3
HN
Mình thì nghĩ bắt đầu 1 ngành nghề mới phải xem mình như 1 nhân viên mới ra trường - chịu khó và học hỏi nhiều. Tuy nhiên, lúc đi phỏng vấn họ cứ thắc mắc hỏi vì sao đang làm về nhân sự lại chuyển sang kế toán, có vẻ như nhà tuyển dụng cũng không thích điều ây chút nào :(

H

hoangtq

Cao cấp
17/6/08
232
8
18
TPHCM
www.facebook.com
Mình thì nghĩ bắt đầu 1 ngành nghề mới phải xem mình như 1 nhân viên mới ra trường - chịu khó và học hỏi nhiều. Tuy nhiên, lúc đi phỏng vấn họ cứ thắc mắc hỏi vì sao đang làm về nhân sự lại chuyển sang kế toán, có vẻ như nhà tuyển dụng cũng không thích điều ây chút nào :(

Bạn nói vậy cũng có thể hiểu là bạn chưa cho họ thấy lý do bạn muốn thay đổi nghề nghiệp ? Vì vậy họ (và có thể cả chính bạn) cũng nghi ngờ về khả năng thành công :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA