Kiểm toán nợ phải thu khách hàng

• Thread starter totoro93
  • Ngày gửi
T

totoro93

Sơ cấp
15/10/14
46
1
6
30
- Nêu cách PHÁT HIỆN và BIỆN PHÁP để hạn chế việc nhân viên chiếm dụng các khoản tiền mà khách hàng đã trả, sau đó che giấu bằng cách xóa sổ chúng như một khoản nợ khó đòi?
- Kỹ thuật Walk through là gì? Có tác dụng gì? Hãy cho một ví dụ cụ thể để thấy rõ tác dụng của kỹ thuật này?

-------->cái câu này em tìm đọc sách rồi nhưng nó chỉ nêu vấn đề chứ không có cách giải quyết, chắc phải đi làm thực tế mới biết cái này chứ sách vở như sinh viên mới lọ mọ với kiểm toán như tụi em không biết được. Mong anh chị đã có kiến thức thực tế giúp đỡ em với ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thanhdonquihote

Thanhdonquihote

Vô độc bất trượng Fu
28/12/13
39
10
8
Hai phong
Kỹ thuật Walk through là việc ghi chép lại các nút kiểm soát chính của chu trình KD, sau đó đánh giá việc kiểm soát đó có hiệu quả hay ko (so sánh với hệ quy chuẩn và mục tiêu kiểm toán; có thực hiện KS như mô tả...) => Giúp KTV Quyết định xem liệu có thực hiện thử nghiệm kiểm soát ko, và thiết kế các thủ tục kiểm tra cơ bản phù hợp và có hiệu quả. VD: NV với thu tiền khách hàng thì quy định thu tiền của những đối tượng nào, thời gian thu là ngày nào, sau bao lâu NV phải nộp tiền về Cty, NV có ghi chép lại việc thu tiền/ báo cáo thu tiền ko, định kỳ Cty có lập đối chiếu công nợ (số dư, số phát sinh) với khách hàng ko?...

• Like
Reactions: totoro93
T

totoro93

Sơ cấp
15/10/14
46
1
6
30
em cảm ơn!! còn câu trên ai biết giúp em với

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Cập nhật thường xuyên các cam kết của khách hàng (nợ)/ đối chiếu với dòng tiền vào/mối quan hệ với ng làm ctác trả nợ

• Like
T

totoro93

Sơ cấp
15/10/14
46
1
6
30
Cập nhật thường xuyên các cam kết của khách hàng (nợ)/ đối chiếu với dòng tiền vào/mối quan hệ với ng làm ctác trả nợ
Nguyencongthuy có thể nói cụ thể giúp em được k ạ?

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Nguyencongthuy có thể nói cụ thể giúp em được k ạ?

1. BB đối chiếu công nợ... : KH cam kết lộ trình tt nợ...
  2. Tiền vào DN : TGNH, TM, Trả nợ bằng hàng hoá...
  3. Đến hạn tt KH đã tt ntn ? (tế nhị điện thoại hỏi, email...)

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA