Đặt cọc tiền mặt mua tscđ

• Thread starter BHX412
  • Ngày gửi
BHX412

BHX412

Trung cấp
12/4/08
75
3
8
37
Hà Nội
Em chào các anh/chị,

Các anh/chị giúp em một chuyện GẤP với ạ!

Công ty em muốn đặt cọc 1tỷ mua hai xe cont. Chuyển bằng tiền mặt. Vậy có được không? Có được công nhận hợp lý, hợp lệ không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Em chào các anh/chị,

Công ty em muốn đặt cọc 1tỷ mua hai xe cont. Chuyển bằng tiền mặt. Vậy có được không? Có được công nhận hợp lý, hợp lệ không?
Nếu bạn chuyển bằng tiền mặt thì sau này không được khấu trừ VAT và không được tính khấu hào vào chi phí. Trừ khi bạn đặt cọc sau đó thanh toán đủa giá trị hóa đơn bằng chuyển khoản rùi bến bán trả lại tiển đặt cọc cho cty bạn. Nhưng làm như thế thì rùm ra wa. Nên cách tối ưu nhất là bạn nên chuyển khoản để đặt cọc

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Em chào các anh/chị,

Số tiền lớn vầy sao không CK mà xách TM đi trả khách hàng thế này?
Muốn được khấu trừ VAT và ghi nhận là TSCĐ (để trích khấu hao) thì phải thanh toán ko dùng TM bạn ạ.

BHX412

BHX412

Trung cấp
12/4/08
75
3
8
37
Hà Nội
Cái quan trọng là em hỏi việc thanh toán tiền mặt thế có hợp lệ không? Vì em muốn treo công nợ để làm hồ sơ vay vốn ấy mà. Chứ thực tế ai vác tiền đi thanh toán bao jo

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Cái quan trọng là em hỏi việc thanh toán tiền mặt thế có hợp lệ không? Vì em muốn treo công nợ để làm hồ sơ vay vốn ấy mà. Chứ thực tế ai vác tiền đi thanh toán bao jo

Thanh toán = tiền nào cũng hợp pháp, hợp lệ. Nhưng theo QĐ của Thuế số tiền trên 20 tr mà không thanh toán qua ngân hàng thì không được khấu trừ thuế và không được tính chi phí khi tính thuế TNDN thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA