Cách kê khai thuế gtgt khi công ty k xuất hóa đơn

• Thread starter Phanthuyceo
  • Ngày gửi
P

Phanthuyceo

Guest
anh chị cho em hỏi: Công ty em làm về thương maijk điện tử, bán cho Khách hàng, k xuất hóa đơn cho khách hàng, nhưng KH lại chuyển tiền vào Tk công ty thì em phải kê khai thuế GTGT như thế nào ah. a chị giúp em?

Khóa học Quản trị dòng tiền
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
anh chị cho em hỏi: Công ty em làm về thương maijk điện tử, bán cho Khách hàng, k xuất hóa đơn cho khách hàng, nhưng KH lại chuyển tiền vào Tk công ty thì em phải kê khai thuế GTGT như thế nào ah. a chị giúp em?
Biện pháp tốt nhât là bạn phải làm HĐ mua bán với khách hàng đã chuyển tiền vào TK tiền gửi Cty bạn, Hợp Đồng ghi rõ bên mua chuyển tiền trước.Lập hóa đơn xuất bán cho khách hàng, sau này khỏi bị truy thuế, bị phạt bán hàng không lập hóa đơn giao cho khách hàng
Không lập hóa đơn không làm HĐ khi kiểm tra thuế là bị truy thu, phạt nhiều đó

• Like
Reactions: chihieu3006
P

Phanthuyceo

Guest
Nhưng công ty em chưa mua hóa đơn, mà KH chuyển tiền từ tháng 9 ah. bh kê khai thuế em làm sao ah? hay là em k kê vào, khi nào mua dk hóa đơn thì em xuất hóa đơn tháng anof thì ghi tháng đó?

P

Phanthuyceo

Guest
@vanthanhtam anh giúp em với ah, huhu. Mà Tk ngân hàng em cũng chưa báo với cơ quan thuế, vì công ty e mới thành lập dk 4 tháng ah

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Nhưng công ty em chưa mua hóa đơn, mà KH chuyển tiền từ tháng 9 ah. bh kê khai thuế em làm sao ah? hay là em k kê vào, khi nào mua dk hóa đơn thì em xuất hóa đơn tháng anof thì ghi tháng đó?
Khi nào có hóa đơn bạn phải lập hóa đơn giao cho khách hàng

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
@vanthanhtam anh giúp em với ah, huhu. Mà Tk ngân hàng em cũng chưa báo với cơ quan thuế, vì công ty e mới thành lập dk 4 tháng ah
Chưa làm tờ khai mẫu 08 MST thì làm nộp cũng chưa muộn

P

Phanthuyceo

Guest
Khi nào có hóa đơn bạn phải lập hóa đơn giao cho khách hàng
Công ty em chuẩn bị chuyển địa điểm, tháng 11 chuyển xong địa điểm em lên cơ quan thuế mua hóa đơn rồi lập hóa đơn cho khách cũng được đúng k ah? Lập hđ tháng 11 trong khi KH chuyển tiền tháng 9 cũng dk phải không ah? Kê khai thuế GTGT vào tháng 11 luôn ah? Như thế có bị thuế phạt k ah? E mới làm kế toán nên lo lắm ah.

P

Phanthuyceo

Guest
E mở tk khác ròi thông báo TK khác được khộng ah? hay em cứ làm theo cách này: "Công ty em chuẩn bị chuyển địa điểm, tháng 11 chuyển xong địa điểm em lên cơ quan thuế mua hóa đơn rồi lập hóa đơn cho khách cũng được đúng k ah? Lập hđ tháng 11 trong khi KH chuyển tiền tháng 9 cũng dk phải không ah? Kê khai thuế GTGT vào tháng 11 luôn ah? Như thế có bị thuế phạt k ah? E mới làm kế toán nên lo lắm ah." dk k ah?

P

Phanthuyceo

Guest
Nhanh chóng ra ngân hàng chuyển trả lại tiền cho ng mua (lý do chuyển trả nhầm ), xong qua đó lấy lại tiền mặt về
Trong vòng 30 ngày kể từ lúc mở TK ngân hàng nếu ko thông báo cho CCT sẽ bị phạt 1,4tr
E mở tk khác ròi thông báo TK khác được khộng ah? hay em cứ làm theo cách này: "Công ty em chuẩn bị chuyển địa điểm, tháng 11 chuyển xong địa điểm em lên cơ quan thuế mua hóa đơn rồi lập hóa đơn cho khách cũng được đúng k ah? Lập hđ tháng 11 trong khi KH chuyển tiền tháng 9 cũng dk phải không ah? Kê khai thuế GTGT vào tháng 11 luôn ah? Như thế có bị thuế phạt k ah? E mới làm kế toán nên lo lắm ah." dk k ah?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Vì k/hàng ko lấy hoá đơn
TK NH mà k/hàng chuyển tiền vào bạn đóng nó lại xem như đã giải quyết xong
coi như ko có chuyện khách chuyển tiền
Bạn mới mở tk mới thông báo nên TB ngay cho cơ quan thuế Trong vòng 30 ngày kể từ lúc mở TK ngân hàng
Bạn nhớ nè:
_ Khi bạn bán hàng thì phải xuất hoá đơn ngay, nếu ko bạn sẽ bị thuế phạt vì xuất hoá đơn ko đúng thời điểm
_ Vì bạn chưa mua hoá đơn, nên tạm thời ko phổ biến số TK cty , nếu ko họ lại chuyển tiền vào, thì bắt buộc bạn phải xuất hoá đơn ngay

H

huỳnh thị kim tình

Guest
20/10/14
14
1
3
44
các bạn kế toán cho mình hỏi ,? cty mình buôn bán sim card điện thoại vừa và nhỏ thôi , nhưng vì nhập hàng trực tiếp từ công ty nên mình mới phải mở cty để có con đấu tròn giao dịch, vậy các khoản bán lẻ ra không có thể ghi hóa đơn được thì phải làm sao ? và kê khai thuế như thế nào cho đúng,
đầu vào hàng tháng là : 100.000.000 đ ,
đầu ra mình chỉ ghi hóa đơn được tầm 30.000.000 , còn lại toàn bán lẻ vậy thì phài kê khai sao cho đúng , nhờ các bạn tư vấn dùm, suốt ngày bị phạt hoài sợ quá huhuh

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Đã là cty thì bạn phải chịu cực một chút, nhập hàng vào bắt buộc phải lấy hóa đơn đầu vào, bán hàng ra thì bắt buộc phải xuất hóa đơn
Với Sim có gía từ 200k trở lên, thì mỗi lần bán hàng bạn phải xuất một tờ hoá đơn mặc dù khách hàng ko lấy
Với sim có gía từ 200k trở xuống thì khi bán hàng bạn sẽ lập một bảng kê bán lẻ trong ngày, đến cuối ngày từ bảng kê bán lẻ này bạn xuất chung một tờ hóa đơn
Đến cuối tháng thì bạn căn cứ trên hoá đơn đầu vào, đầu ra để khai thuế
Ngoài ra là cty cũng phải mở sổ sách kế toán đầy đủ

nguyethd92

nguyethd92

Trung cấp
3/10/14
197
12
18
giờ đầu tiên b chuyển trả lại tiền cho khách, lấy tiền mặt về, sau đó phải làm mẫu 08/mst lên cho cơ quan thuế, b ko làm nhanh là bị phạt đó. khi b thay đổi giấy đk kd, thay đổi TK ngân hàng, địa chỉ thì trong 10 ngày kể từ ngày thay đổi b phải làm công văn lên thuế ngay. đồng thời phải in hóa đơn hoặc mua của bên thuế nhé

H

huỳnh thị kim tình

Guest
20/10/14
14
1
3
44
mình cảm ơn quynhhuong2091 nhiều nha, vì cty mới thành lập , cũng chưa vào hoạt động nhưng đụng đến môn bài mới bị phạt 700.000 nên cái gì cũng hỏi để biết , chứ đụng đến thuế thì sợ lắm, hihih
à hương , bạn có thể cho ví dụ nói rõ hơn về vấn đề làm sổ sách kế toán giúp mình được không ?
bên mình buôn bán sim và card nhỏ lẻ thôi , mong bạn hướng dẫn giúp
cảm ơn hương trước nhé!

nguyethd92

nguyethd92

Trung cấp
3/10/14
197
12
18
thế thì b làm thêm cái hợp đồng, trong đó nêu rõ KH thanh toán trước tiền hàng, xuất hđ sau, vậy là ok

T

thuy03kd

Guest
7/3/13
3
0
1
38
TP HỒ CHÍ MINH
Mình từng gặp chuyện xảy ra tương tự. Cty mình nhận tiền hàng mà ko xuất hóa đơn, - lúc đó mình chỉ biết làm nghiệp vụ ghi nhận N112 là KH ứng trước tiền hàng, sau đó mới xuất HĐ, thậm chí sau 2-3 tháng mới xuất (vì cái vỏ ốc của kế toán truớc để lại cho mình). thậm chí là trên giấy phép kinh doanh có 03 người là Cổ Đông sáng lập, khi cty thiếu tiền, huy động góp vốn thêm từ những cá nhân khác, họ CK tiền vào ngân hàng, nhưng ko có giấy tờ ghi nhận là tăng vốn điều lệ hay vay ngoài. mà kT truớc vô tư ghi nhận N112 với nội dung là nhận tiền góp vốn
Lúc sau này mình phải điều chỉnh lại là N112 tiền chuyển nhầm, sau đó mình lập chi C111 trả lại. (đáng lẻ là phải C112) nhưng cty mình rút ra tại thời điểm nhận tiền để chi tiêu rồi, TK cũng ko có để làm C112. nhưng làm thế còn hơn bị phạt vì ghi nhận thu chi ko đúng.

H

huỳnh thị kim tình

Guest
20/10/14
14
1
3
44
các bạn kế toán ui , các bạn có thể cho ví dụ nói rõ hơn về vấn đề làm sổ sách kế toán giúp mình được không ?
cảm ơn các bạn trước nhé!

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
các bạn kế toán ui , các bạn có thể cho ví dụ nói rõ hơn về vấn đề làm sổ sách kế toán giúp mình được không ?
cảm ơn các bạn trước nhé!
Hãy hình dung để làm được kt ko khác gì xây ngôi nhà. Buôn bán sim nhỏ lẻ chỉ giống như nhà có ít hay nhiều ng thôi !
B tìm những thành viên gần nơi ở của mình, tiếp xúc, học hỏi mới nắm bắt nhanh được, hd trên dđ này dài dòng lắm. Thân chào!

H

huỳnh thị kim tình

Guest
20/10/14
14
1
3
44
cảm ơn bạn đã góp ý ,