Hạch toán tài khoản-hạch toán hàng hoá xuất theo công trình đối với ct thương mại

• Thread starter kimnguu9xqn
  • Ngày gửi
kimnguu9xqn

kimnguu9xqn

Cung Kim Ngưu
10/10/14
154
17
18
33
TP. Quảng Ngãi
Mọn người cho em hỏi tí ạ, Xuất hàng hoá theo công trình đối với cty TM thì hạch toán thế nào ạ?
Có phải mk lấy bảng kê kèm theo trong hợp đồng công trình rồi xuất ra bình thương như bán hàng phải không ạ?em còn chỗ rắc rối là phần tiền nhân công trong hoá đơn thì hạch toán thế nào đây ạ?Mong mọi người chỉ giáo ạ!Em xin cảm ơn trước ạ:p

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Mọn người cho em hỏi tí ạ, Xuất hàng hoá theo công trình đối với cty TM thì hạch toán thế nào ạ?
Có phải mk lấy bảng kê kèm theo trong hợp đồng công trình rồi xuất ra bình thương như bán hàng phải không ạ?em còn chỗ rắc rối là phần tiền nhân công trong hoá đơn thì hạch toán thế nào đây ạ?Mong mọi người chỉ giáo ạ!Em xin cảm ơn trước ạ:p
Bạn nói rõ hơn được không? Cty Bạn xuất bán hàng cho công trình hay sao bạn

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
cty mk xuất bán cho công trình có nhân công luôn giờ mk k biết hạch toán thế nào pạn ạ
Nếu cty bạn chỉ là tm thì xuất bán ra công trình cũng như xuất bán hàng bt thui bạn. bạn cứ xuất hóa đơn bán bt. Nếu hàng hóa nhìu thì bạn lập bảng kê kèm theo hóa đơn là được. Phần tiền công thì công ty bạn có đăng kỳ dịch vụ đó không. Nếu có thì bạn hạnh toán vào DT bt thui bạn

• Like
Reactions: kimnguu9xqn
kimnguu9xqn

kimnguu9xqn

Cung Kim Ngưu
10/10/14
154
17
18
33
TP. Quảng Ngãi
Nếu cty bạn chỉ là tm thì xuất bán ra công trình cũng như xuất bán hàng bt thui bạn. bạn cứ xuất hóa đơn bán bt. Nếu hàng hóa nhìu thì bạn lập bảng kê kèm theo hóa đơn là được. Phần tiền công thì công ty bạn có đăng kỳ dịch vụ đó không. Nếu có thì bạn hạnh toán vào DT bt thui bạn
Công ty mk k đăng ký phần dịch vụ pạn ạ chỉ thương mại thôi ah nhưng xuất HĐ đầu ra hàng hoá có phần nhân công trong đó nữa vậy giờ mk phải hạch toán thế nào vậy pạn, mong pạn giúp đỡ mk!

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Công ty mk k đăng ký phần dịch vụ pạn ạ chỉ thương mại thôi ah nhưng xuất HĐ đầu ra hàng hoá có phần nhân công trong đó nữa vậy giờ mk phải hạch toán thế nào vậy pạn, mong pạn giúp đỡ mk!
không có đăng ký dịch vụ thì phần nhân công đó là nhân công gì vạy bạn

kimnguu9xqn

kimnguu9xqn

Cung Kim Ngưu
10/10/14
154
17
18
33
TP. Quảng Ngãi
không có đăng ký dịch vụ thì phần nhân công đó là nhân công gì vạy bạn
nhân công lắp đặt hay sữa chữa pạn ạ, cty mk kinh doanh bên thiết bị an ninh viễn thông và PC chữa cháy

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
nhân công lắp đặt hay sữa chữa pạn ạ, cty mk kinh doanh bên thiết bị an ninh viễn thông và PC chữa cháy[/QUOTE
vạy phải có đơng ký dịch vu thi công hay sữa chữa mới được xuất hóa đơn chứ bạn. Còn cty bạn chỉ đăng ký TM là chỉ được mua bán thui chứ

kimnguu9xqn

kimnguu9xqn

Cung Kim Ngưu
10/10/14
154
17
18
33
TP. Quảng Ngãi
mk cũng nghĩ vậy và cũng hỏi vài kế toán họ cũng bảo vậy, mk tháy kế toán trước hạch toán phần nhân công : N632/C154 mk hỏi thì pảo nhân công mk xuất thì nộp thêm thuế đầu ra thôi.k biết như vậy có đc k pạn nếu k đc h mk phải đi đký thêm Dịch vụ hả pạn và còn những hoá đơn xuất nhân công trc mà cty mk chưa đký thêm dịch vụ thì xử lý thế nào vậy pạn.huhuhu.Giúp mk với ạ :(

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Cty TM sao có TK 154 bạn. ròi số dư TK 154 bạn cho vào đâu? Nếu hạch toán Nợ 632 thì nó đưa vào chi phí. Không có thể hiện DT như vạy sẽ làm giảm chi phi đi nữa. Theo mình khi xuat hóa đơn là N131,111,112/C511,3311. Phần phínhân công là chi phí nhân viên TK 334. Mình nghỉ bạn nên đăng ký thêm ngành nghề. Thông báo việc này cho sếp bạn biết. Rùi làm lại BCTC nộp lại thui bạn. Cty TM mà trên BCTC lại có TK 154 thì thuế sẽ dễ để ý thanh tra nhe hiiiii

• Like
kimnguu9xqn

kimnguu9xqn

Cung Kim Ngưu
10/10/14
154
17
18
33
TP. Quảng Ngãi
=
Cty TM sao có TK 154 bạn. ròi số dư TK 154 bạn cho vào đâu? Nếu hạch toán Nợ 632 thì nó đưa vào chi phí. Không có thể hiện DT như vạy sẽ làm giảm chi phi đi nữa. Theo mình khi xuat hóa đơn là N131,111,112/C511,3311. Phần phínhân công là chi phí nhân viên TK 334. Mình nghỉ bạn nên đăng ký thêm ngành nghề. Thông báo việc này cho sếp bạn biết. Rùi làm lại BCTC nộp lại thui bạn. Cty TM mà trên BCTC lại có TK 154 thì thuế sẽ dễ để ý thanh tra nhe hiiiii
=,= vậy nếu cty vẫn k đăng ký thì mk đưa vào CP bán hàng đc k bạn, cái này mk hỏi kế toán trc nhưng cứ úp mở pảo cứ để đấy làm cho chứ mk k biết làm đâu nên mk cũng k hiểu rõ nữa, cty này mk mới đi làm, hix, cty mà thanh tra chắc mk k ơm sô nổi pạn ơi T__________________T

kimnguu9xqn

kimnguu9xqn

Cung Kim Ngưu
10/10/14
154
17
18
33
TP. Quảng Ngãi
mà mk hỏi thêm mk thấy trong Đký kinh doanh cty chỉ có TM nhưng cty mk tên là công ty TNHH thiết bị an ninh viễn thông V&T vậy thôi, vậy có khi nào cty TNHH bao gồm luôn dịch vụ k nhỉ :p

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
mà mk hỏi thêm mk thấy trong Đký kinh doanh cty chỉ có TM nhưng cty mk tên là công ty TNHH thiết bị an ninh viễn thông V&T vậy thôi, vậy có khi nào cty TNHH bao gồm luôn dịch vụ k nhỉ :p
Bạn muốn biết thì bạn láy GPKD ra xem là biết có hay không chứ ji bạn. Nếu bạn ko đăngký KD thì bạn ko được phép xuất hóa đơn bạn. bạn cứ thông báo cho sếp bạn biết tình hình Kt cũ làm như vạy. Khi có thanh tra đó là phần trách nhịm của kt cũ kho6g phải của bạn nên bạn cứ an tam. miễn là bạn có báo cho sếp bít trước là được ròi bạn

• Like
kimnguu9xqn

kimnguu9xqn

Cung Kim Ngưu
10/10/14
154
17
18
33
TP. Quảng Ngãi
uk mk biết r, cảm ơn bạn nhiều nhé!:)
cho mk hỏi luôn cái nữa ha.
NỘP THUẾ

Điều 22. Thời hạn nộp thuế

1. Người nộp thuế có nghĩa vụ nộp thuế đầy đủ, đúng thời hạn vào ngân sách nhà nước.

2. Trường hợp người nộp thuế tính thuế, thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế.

3. Trường hợp cơ quan thuế tính thuế hoặc ấn định thuế, thời hạn nộp thuế là thời hạn ghi trên thông báo, quyết định của cơ quan thuế.
===>TH thứ 3 là sao mk k hiểu bạn giải thik zùm mk với!!!!!!!!!!!!

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
cho mk hỏi luôn cái nữa ha.
NỘP THUẾ

Điều 22. Thời hạn nộp thuế

1. Người nộp thuế có nghĩa vụ nộp thuế đầy đủ, đúng thời hạn vào ngân sách nhà nước.

2. Trường hợp người nộp thuế tính thuế, thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế.

3. Trường hợp cơ quan thuế tính thuế hoặc ấn định thuế, thời hạn nộp thuế là thời hạn ghi trên thông báo, quyết định của cơ quan thuế.
===>TH thứ 3 là sao mk k hiểu bạn giải thik zùm mk với!!!!!!!!!!!!
Cơ quan thanh tra thuế có quyết định số thuế phải đóng thêm hay bị truy thu. Khi đó cơ quan thuế có thông báo cho bạn thời hạn nọp thuế. Nói chung mục 3 là cơ quan thuế sẽ thông báo cho bạn biết thời gian DN phải đóng thuế là ngày nào

kimnguu9xqn

kimnguu9xqn

Cung Kim Ngưu
10/10/14
154
17
18
33
TP. Quảng Ngãi
Cơ quan thanh tra thuế có quyết định số thuế phải đóng thêm hay bị truy thu. Khi đó cơ quan thuế có thông báo cho bạn thời hạn nọp thuế. Nói chung mục 3 là cơ quan thuế sẽ thông báo cho bạn biết thời gian DN phải đóng thuế là ngày nào
tức là nếu có thông báo họ sẽ gởi tới cty mk hoặc qua mail hả pạn, còn bình thường hạn chót nộp thuế như TH 2 vậy thôi đúng hk :p

T

thuy03kd

Guest
7/3/13
3
0
1
37
TP HỒ CHÍ MINH
Bạn ngothanh8286 cho mình hỏi nghiệp vụ này với. cũng đề tài trên
Cty mình TM phim cách nhiệt, trong giấy phép kinh doanh ko nói rõ là có phần cung ứng dịch vụ mà có nội dung " Hoàn thiện công trình xây dựng" KHi cty mình bán HH cho KH bao gồm cả lắp đặt luôn. Nhưng từ T06/2013 thành lập đến nay, KT chỉ xuất hóa đơn là phim cách nhiệt theo tổng giá trị hợp đồng
VD: mặt hàng là phim cách nhiệt
KT xuất hóa đơn ghi: phim cách nhiệt
Trong khi, trong hợp đồng lại ghi rõ, giá trị hàng bán ra là phim cách nhiệt, và giá trị nhân công lắp đặt.
Rồi hạch toán mỗi giá vốn hàng hóa, ko ghi nhận CP nhân công.
mình thấy vậy là sai, mình tính trong HD kinh tế mình ko ghi nội dung CP nhân công. vì cty mình thuê nhân công ngoài, ko có hóa đơn hay khấu trừ thuế TNCN gì hết.
Các bạn cho mình hướng giải quyết.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA