Hạch toán tài khoản-hạch toán hàng hoá xuất theo công trình đối với ct thương mại

• Thread starter kimnguu9xqn
  • Ngày gửi
ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Bạn ngothanh8286 cho mình hỏi nghiệp vụ này với. cũng đề tài trên
Cty mình TM phim cách nhiệt, trong giấy phép kinh doanh ko nói rõ là có phần cung ứng dịch vụ mà có nội dung " Hoàn thiện công trình xây dựng" KHi cty mình bán HH cho KH bao gồm cả lắp đặt luôn. Nhưng từ T06/2013 thành lập đến nay, KT chỉ xuất hóa đơn là phim cách nhiệt theo tổng giá trị hợp đồng
VD: mặt hàng là phim cách nhiệt
KT xuất hóa đơn ghi: phim cách nhiệt
Trong khi, trong hợp đồng lại ghi rõ, giá trị hàng bán ra là phim cách nhiệt, và giá trị nhân công lắp đặt.
Rồi hạch toán mỗi giá vốn hàng hóa, ko ghi nhận CP nhân công.
mình thấy vậy là sai, mình tính trong HD kinh tế mình ko ghi nội dung CP nhân công. vì cty mình thuê nhân công ngoài, ko có hóa đơn hay khấu trừ thuế TNCN gì hết.
Các bạn cho mình hướng giải quyết.
Nếu trong hợp đồng có ghi chi phí lắp đặt thì khi xuất hóa đơn cũng nên ghi theo hợp đồng mới hợp lý. Nếu bạn không ghi trong hợp đồng chi phí nhân công thì khi xuất hàng hóa giá theo hợp đồng vạy cty bạn sẽ lợi nhuận cao hơn và đóng thuế TNDN cao hơn. Đối với công nhân thuê ngoài thị bạn có thể làm hợp đồng thơi vụ cho tứng cá nhân và làm bảng cam kết kèm theo CMND của người đó thị bạn không phải đóng thuế TNCN như vạy cty bạn sẽ có chi phí nhân công

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Quý vị lo lắng là đúng, tuy nhiên luật DN sửa đổi sắp thông qua với xu hướng mở, DN có thể thực hiện trước (có doanh thu) sau ĐK bổ sung (N. nghề ko bị cấm) và thông báo với cq thuế.

• Like
Reactions: kimnguu9xqn
ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Quý vị lo lắng là đúng, tuy nhiên luật DN sửa đổi sắp thông qua với xu hướng mở, DN có thể thực hiện trước (có doanh thu) sau ĐK bổ sung (N. nghề ko bị cấm) và thông báo với cq thuế.
sắp thông qua thoi chứ chưa thông mà DN phát sinh trong thời gian luật chưa sửa thì mình phải áp dụng thoe luật hiện hành mà bạn

• Like
Reactions: kimnguu9xqn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA