Cách hạch toán hóa đơn bổ sung tiền hàng

• Thread starter bachhuyen
  • Ngày gửi
B

bachhuyen

Guest
17/10/11
10
0
1
hà nội
Mọi người cho mình hỏi với. Cty mình Tháng 8 có nhận hóa đơn và hàng về của nhà cung cấp hàng hóa tổng giá trị là 100tr ( chưa bao gồm VAT) tính theo giá đô tại thời điểm nhập khẩu. T9 cty mình thanh toán nợ ( thanh toán cho cty nhận ủy thác ở VN)nhưng do tỷ giá đô thay đổi nên giá trị hàng thay đổi ( bên mình nhập khẩu qua cty ủy thác nên thanh toán theo tỷ giá đô), bên nhận ủy thác y/c bên cty mình thanh toán công nợ theo đúng giá đô hiện tại và họ sẽ xuất thêm 1 hóa đơn ( ghi bổ sung tiền hàng lô hàng A: 1tr chưa VAT). giờ mình hạch toán và phân bổ tiền hàng như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyenduy2702

nguyenduy2702

Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu...
Mọi người cho mình hỏi với. Cty mình Tháng 8 có nhận hóa đơn và hàng về của nhà cung cấp hàng hóa tổng giá trị là 100tr ( chưa bao gồm VAT) tính theo giá đô tại thời điểm nhập khẩu. T9 cty mo?

Cái này là do mình lỗ tỷ giá khi thanh toán chứ nhỉ? Đâu cần bên kia xuất thêm hóa đơn đâu. Bạn hách toán như sau:
Nợ 131 (số tiền ghi sổ ban đầu, ở đây là 100tr)
Nợ 635 (số tiền chênh)
Có 112 (số thực trả)

K

kim ngocj

Guest
22/10/14
1
0
1
31
nếu lỗ đưa vào N635
còn CL lãi thì Có 515 thôi

B

bachhuyen

Guest
17/10/11
10
0
1
hà nội
b ơi. đấy là nhập khẩu trực tiếp. còn đây m ko phải trả cho bên nc ngoài. mà trả cho bên VN. ví dụ như cty A mua cty B ( cty B nhập khẩu của bên nc ngoài) số tiền hàng là 100tr. sang tháng sau cty B xuất thêm 1 hóa đơn ghi bổ sung tiền hàng là 1tr. ví dụ như thế này cho mọi ng dễ hiểu hơn.

B

bachhuyen

Guest
17/10/11
10
0
1
hà nội
xl mọi ng mình nói ko rõ nên hiểu lầm. hóa đơn bổ xung tiền hàng thì ht n 156 có 331 nhưng m chưa biết phân bổ vào từng mặt hàng kiểu j ở trên phần mềm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA