Hợp đồng lao động theo mùa

• Thread starter alicetran155
  • Ngày gửi
alicetran155

alicetran155

Guest
4/1/13
40
8
8
Quận 1, TP HCM
Theo Khoản 2, khoản 3 Điều 27 Bộ luật Lao động năm 1994 (đã được sửa đổi bổ sung năm 2002) quy định, khi hợp đồng lao động (HĐLĐ) xác định thời hạn và HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày HĐLĐ hết hạn, hai bên phải ký kết HĐLĐ mới; nếu không ký kết HĐLĐ mới, hợp đồng đã giao kết trở thành HĐLĐ không xác định thời hạn. Trường hợp hai bên ký kết HĐLĐ mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm một thời hạn, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết HĐLĐ không xác định thời hạn.
Không được giao kết HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

Công ty em có một công trình xây dựng thời gian thi công dưới một năm thì em có thể ký HĐLĐ theo mùa dưới 1 năm để vẫn được tính khấu trừ thuế TNCN đồng thời không đóng BHXH cho người lao động không ah? Vì khi hết công trình này thì những người này cũng không làm cho công ty em nữa.
Mong mọi người giúp em giải đáp thắc mắc ah.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

CAO THỊ THẢO LY

Guest
24/10/14
3
0
1
31
mình cũng đang thắc mắc vấn đề đó mong mn tư vấn zup mình với. chứ cứ 3 tháng mình lại làm hợp đồng thời vụ một lần phiền quá ak

C

CAO THỊ THẢO LY

Guest
24/10/14
3
0
1
31
vậy công trình cty mình đang xây dựng trong 5 tháng thì phải ký hợp đồng 2 lần 1 lần 3 th, và một lần 2 tháng ak chị. nz thì khổ quá ak! mà ko được ký liên tiếp mình phải tìm cnnd của ai thế vào đây. huhu

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
vậy công trình cty mình đang xây dựng trong 5 tháng thì phải ký hợp đồng 2 lần 1 lần 3 th, và một lần 2 tháng ak chị. nz thì khổ quá ak! mà ko được ký liên tiếp mình phải tìm cnnd của ai thế vào đây. huhu
Mình đã nói là dưới 3 tháng mà (từ 3 tháng trở lên là phải đóng BHXH đó) VD: lần 1 2tháng 3 tuần, sau đó nghĩ 1 tuần lại ký tiếp lần 2 2tháng 3 tuần,

• Like
Reactions: alicetran155

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA