Người bán hàng không chịu xuất hóa đơn

• Thread starter hmimosa87
  • Ngày gửi
H

hmimosa87

Sơ cấp
Xin chào cả nhà. Mình đang gặp 1 chút rắc rối mong mọi người chỉ giúp:
Trong tháng 9/2014 bên mình có mua bê tông của 1 Cty để đổ cho công trình, khối lượng bê tông đã đỗ xong và công trình hoàn thành vào tháng 9/2014, 02 bên đã xác nhận khối lượng thực tế thực hiện và chốt công nợ, bên mình cũng thanh toán 800tr trên tổng khối lượng quyết toán bao gồm phát sinh là 850tr, bây giờ là đợt thanh toán cuối cùng Bên mình yêu cầu họ xuất hóa đơn GTGT để mình thanh toán, but bên họ lấy lý do là ko đủ hóa đơn đầu vào để xuất cho bên mình và đề nghị xuất sang tháng 10/2014. Phía bên mình ko đồng ý và đã gửi văn bản phản hồi, tuy nhiên bên họ vẫn ko chịu xuất và kêu bên mình thông cảm. Mình rất bức xúc khi phải làm việc với 1 DN như vậy, giờ mình ko biết có cách nào có thể yêu cầu họ xuất hóa đơn theo đúng quy định ko? Ai biết chỉ giúp mình với, xin cảm ơn cả nhà!

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Mình nghĩ bên bán họ có lý do chính đáng " ko đủ hóa đơn đầu vào để xuất đầu ra" nếu họ xuất hoá đơn cho bạn ngay thì bên bán sẽ bị thuế xử phạt
mình nghĩ bên bạn cũng hiểu vấn đề này nên thông cảm

H

hmimosa87

Sơ cấp
Mình nghĩ bên bán họ có lý do chính đáng " ko đủ hóa đơn đầu vào để xuất đầu ra" nếu họ xuất hoá đơn cho bạn ngay thì bên bán sẽ bị thuế xử phạt
mình nghĩ bên bạn cũng hiểu vấn đề này nên thông cảm
Hic nói theo nguyên tắc kế toán thì họ bán hàng phải xuất hóa đơn thôi, nếu bên mình dư đầu vào thì ổn rồi vấn đề là bên mình cũng phải xuất cho chủ đầu tư nên bị thiếu đầu vào. Mình thông cảm cho họ ko phải đóng thuế thì bên mình phải đóng trong khi họ làm như vậy là sai.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA